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YAFUATAYO NI MAHOJIANO KATI YA
MWANACHUONI WA KISHIA WA SAUDI ARABIA,
SHEIKH HASAN MUSA SAFFAR NA MWANDISHI WA
GAZETI AL-RISALA, ABDUL-AZIZ KASSIM,
LILILOTOLEWA TAREHE 1 OKTOBA 2004, NCHINI
SAUDIARABIA

wandishi: Kwa kuanzia tunakushukuru kwa kukubali
mwaliko wa kuwa mgeni wa heshima katika
mahojiano na nakala ya 'Mukashafat.’

Kwanza nigelipenda kuomba ruhusa ya wafuasi wako na
wanafunzi wao ili nianze kukuuliza maswali yangu ya
waziwazi.

heikh: Kwanza ningelienda kuwashukuru kwa ziara

hii na pia kupata fursa hii ya kufanya mahojiano na
kuweza kueleza wasomaji watukufu na wananchi walioko
sehemu mbalimbali na wenye mielekeo tofauti, na hii ni
hatua ya kwanza ya kuishi pamoja, kujuana na
kusaidiana kwa ajili ya maslahi ya pamoja, kwetu na
kwenye dini yetu.

Nawaahidi kuwa mazungumzo yangu yatakuwa huru
kabisa, siamini kama kuna kitu cha kuficha. Ama kuhusu
yapi ya kuchapishwa nyinyi ndio mnaojua cha
kukichapisha na kukiacha. :

Ama kuhusu mimi kuwa wazi ninapojibu hakuna kizuizi
kinachonizuia kuwa hivyo au mtu kama mimi kufanya
hivyo kwa maslahi ya umma, wakati huo huo
kushikamana na adabu za kujadiliana na kuzungumza
katika Uislamu.



Kulingana na wafuasi, naamini kwamba hali ya kidini au
ya mashekhe na wanavyuoni wamejiweka katika nafasi
ya juu no juu ya wafuasi wao inayowazuia wafuasi wao
wengi wawe wazi au wathubutu kuzungumza nao, hii
naona yahitajiiondolewe.

Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa akizungumza na bedui
mmoja aliyekwenda kumuona, yule bedui alikuwa
akitetemeka, Mtume akamwambia: "Tulia, mimi ni mtoto
wa mwanamke mmoja tu aliyekuwa akila nyama kavu
Makka.”

Kila mwanachuoni wa kidini anapokuwa mnyenyekevu
kwa watu ndivyo anavyoweza kuwaingia zaidi ndani ya
nyoyo zao, wao wanazidi kuathirika naye. Lakini sasa
tunaishi katika katika enzi ambazo tunaona viongozi
wakubwa na wanasiasa wenye uwezo na utawala lakini
watu wanashindwa hata kuwapinga.

Na haifai kwa viongozi wa kidini wapende kuwa na utisho
unaowafanya wasiwe wazi, lakini yote hii inatokana na
jinsi watu wanavyoheshimu dini yao na kuwazingatia wao
kuwa ni marejeo ya dini yao.

Na katika kikao hiki cha unyenyekevu ningelipenda
kuchukua fursa hii kuwa hata wapinzani wa baadhi ya
maoni yangu na wanaokubliana na rai zangu waseme
kwa uwazi kabisa; huenda wakati mwingine kuna
watakaohisi kuwa mfano kama huu hupatikani katika
kikao changu lakini si kweli.

Kwa hivyo nakuahidi nitazungumza na kila nionaye kuwa
ana kukereketwa, kwa sababu ni lazima tukubali uwazi
kwa hiyo ndio nia inayofungua mafundo ya muda mrefu
na nyeti.



Taqgiyya

wandishi: Mwanzo huu kwa kweli unatoa habari

njema kwa sheikh, nami nimefurahi sana kwa roho
hii ya uwazi, Kabla ya kuomba ruhusa yako (kicheko!).
Ni kweli kwamba ipo haja ya kuondoa daraja kubwa
lililoko kati ya watu wetu, wanavyuoni wetu na wahubiri
wao. Kabla ya kuanza kukuuliza, hebu niwe wazi na
wewe, kwa sababu wasomaji wengi watayasarifu
mazungumzo yako kuwa ya 'tagiyya’ kwa hivyo
ningelipenda ufafanue juu ya maudhui haya.

heikh: Maudhui haya yamezungumzwa mara nyingi

awali katika hafla nyingi yatuingiza kupekua juu ya
mashia kuitumia 'taqgiyya.’' Kwa bahati mbaya matokeo ya
migongano ya Kkidini yanasababishwa na ya
kimadhehebu.

Taqiyya si jambo la Shia tu, bali ni jambo liko katika
Qur'an na katika Uislamu kwa ujumla, katika Aya nyingi za
Qur'an tukufu imesisitizwa kwamba mwanaadamu
anapokuwa katika mazingira anapohofia aisipatwe na
madhara nafsini kwake, au mahali anapohisi maoni
yake yatamletea matatizo basi ataitumia ili kujikinga
maisha na maslahiyake.

Qur'an tukufu yasema: “lla mtakapofanya hivyo (kwa ajili
ya ) kuogopa shari zao: Pia yasema: “lla yule mwenye
kulazimishwa na hali moyo wake umetulia kwenye imani.”
Aya nyinine : “Akasema yule mtu mwenye imani akificha
imani yake..” Ziko Aya zinazoonyesha Taqiyya kihujumla.
Katika vitabu vya tafsiri twaona kila mwanachuoni
kwenye Aya hizi hutaja ufahamu huu, hata katika Figh
marejeo mbalimbali mafakihi wakifanya utafiti juu ya
mambo hayo ya kulazimishwa.
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akini Sheikh, hoja juu ya haya ni pale hali inapokuwa
mbaya sana, lakini tumegundua ndugu zetu wa Shia
wameifanya kama ndio msingi wa jamii yao.

heikh: Hali hii imesababishwa na mazingira
-’ Wanayoishi, hapa sisi twataka tuzungumzie msingi
wa Tagiyya, je hiyo iko katika Uislamu..wakati Shia
wanapolaumiwa kwa kuitumia, na je haipo Uislamuni au
hipo? Ama kuitumia sana hii yarudi kwa mtu anayeitumia
na hali zake. Na wanavyuoni wote wanazungumzia juu ya
kudhikika ni kuwa mtu mwenyewe ndiye atakayekisia
kiasi cha ule uzito kama vile Uislamu unapomruhusu mtu
akidhikika ale mzoga, kiasi cha dharura, Figh haikadirii
bali ni mtu mwenyewe, na hili ndilo Shia walilolifanya
wenyewe.

Kuna mjadala baina ya wanavyuoni, je Tagiyya yafaa
kuifanya kwa dhalimu kafiri tu au hata dhalimu muislamu?
Baadhi ya Sunni wanasema kuwa huenda ikafaa kwa
dhalimu kafiri na kwamba Aya za Taqiyya mtiririko wake ni
dhalimu kafiri.

Baadhi ya Sunni na Shia wote wanaona kuwa Tagiyya ni
kwa kafiri na muislamu hali inapobidi hivyo, mfano
madhehebu ya Shafii yanasema: Kunapokuwa matatizo
kati ya waislamu na kafiri, hapo yafaa, kwa kulinda nafsi.

Imetajwa katika kitabu lilichotolewa Kuwait na Wizara ya
mambo ya kiislamu Juz. 13, Uk. 196: “Watu wa Hambali
wanaona haifai kuswali nyuma ya fasiki au mzushi
isipokuwa Swala ya ljumaa na ldi, inayoswaliwa mahali
pamoja tu katika mji, akiogopa mtu kuswali nyuma yake
basi ataswali Swala ya Taqiyya, kisha atairudia Swala
yake tena..

Na Ibn Quddama ametaja kuwa mtu ataswali nyuma yake
lakini atatia nia ya Swala ya peke yake.”
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Na wakati wanavyuoni walipokuwa Sunni wakati w.
mtawala Maamun walipoambiwa waseme kuwa Qur'an
imeumbwa, walitumia Tagiyya. Na upande mwingine
Shia wanapoitafiti Tagiyya hufanya hivyo kwa misingi
miwili. Kwanza kuondoa madhara ya mtu binafsi, na
msingi wa pili ni kuondoa madhara kwa umma na umoja
wa kiislamu.

Wakati wa utoto

Sasa Tungelipenda tuzungumzie kuhusu kipindi chako
cha utoto ulipokuwa mdogo. kuzaliwa kwako na
kukulia katika jamii yako.

imezaliwa mjini Qatif mnamo mwaka 1958 (A.D.) —

1377(A.H.), katika familia isiyo na kipato lakini yenye
dini, kwani baba yangu upande wa baba alikuwa
mwanachuoni, pia babu yangu upande wa mama alikuwa
ni khatibu, hata ammi zangu, ndugu na pia baba yangu
alikuwa akijishughulisha na mambo ya dini ambaye
alisoma misingi ya dini kidogo, kisha hali ya kimaisha
ikambidi afanye kazi mbalimbali nyingine lakini
alishughulika na mambo ya kidini.

Nikakuwa katika hali hii na katika mkoa wenye dini
unaofanywa minasaba na tafrija za kishia, kama vile tuna
siku za Ashura kila mwaka, siku kumi za mfungo nne
ambapo huwa ni kama kipindi cha mazingira ya kidini kwa
elimu ya jamii, kwa wanawake, wanaume, wadogo,
wakubwa wote hushiriki, nayo ni kukumbuka masaibu ya
kufa shahid kwa Imam Husein (a.s.) mjukuu wa Mtume
(s.a.w.).



hapo hutajwa majanga yaliyowasibu Ahlu-bayt wa Mtume
huko Karbala mwaka 61 (A.H.), na mwEzi wa Ramadhani
pia huwa kuna majilisi na madarasa usiku ili kutoa
waadhi, kuongoza watu, Kutaja sera ya Mtume (s.a.w.) na
ya Ahlu-bayt wake, kutaja hukmu za sharia juu ya
Swaumu, Swala, na mengineyo. Na kila Imam hutajwa
na kukumbukwa, kulingana na historia ile siku aliyozaliwa
na ile aliyokufa, hapo huja khatibu akazungumza juu ya
Imam huyo.

Nilipokuwa mdogo nilikuwa nikienda na babangu katika
majlisi hizi, nikapendelea nami nifuate njia hii, nikapenda
nafasi ya kuhutubu, nakumbuka nilipokuwa darasala nne
nikiwa na umri wa miaka kumi, nilikuwa nikiwakusanya
watoto wa eneo letu nikiwahutubia kama khatibu
anavyohutubu.

H akika wasomaiji wetu watajua kwa mara ya kwanza
ufafanuzi wa madhehebu ya Shia, nakuuliza kama
mwandishi, swali langu ni: Je ulihifadhi Qur'an ukiwa na

miaka kumi?

a, sikuhifadhi yote, bali nilikuwa nimejifundisha

kuisoma yote na kuhifadhi baadhi yake, katika vyuo
vilivyokuwa vingi hapo kwetu wakati huo. Vilikuwa
vikifundisha kusoma Qur'an lakini si hatukuwa na
madrasa za kuhifadhisha Qur'an.

Nilianza kuhutubia watoto wa rika langu mpaka watu
wazima wakaanza kuhudhuria, wakagundua kuwa yale
niyasemayo ni yale niliyoyasikia kutoka kwa wanavyuoni
na makhatibu, wakawa wakiniita nihutubu, nami umri
wangu wakati huo ni miaka kumi na miwili tu, nikihutubu
kama makhatibu wengine mjini, watoto wenzangu
wakanipa moyo sana, habarizikaenea huko
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Ahsaa kwamba kuna mtoto anayehutubu, kusoma na
kuhifadhi, nikaalikwa huko, kisha pia nikaalikwa sehemu
zingine kama vile Bahrain na Kuwait, hii ndiyo iliyonipa
moyo kujihusisha zaidi na masomo ya ilmu ya sharia
baada ya kumaliza ilmu yangu ya msingi.

awa, baada ya haya ningelipenda ututajie baadhi ya
waalimu na mashekhe zako uliovutiwa nao
ulipokuwa mdogo.

Sheikh: Nilivutwa sana na baadhi ya mashekhe wa
kwetu-katika mbinu za kuhutubu kwangu- kama vile
Sheikh Seyyid Hashim Seyyid Sharafud din (1323-1387
A.H.) kutoka mji wa Safwa. Pia Sheikh Khatibu Abdul -
Haid Al-Marhuni, na Sheikh Said Abul-Makarim ambao
bado wako hai, na makhatibu wengine, lakini hao watatu
ndio walinivutia zaidi na saa nyingine nahifadhi
wayasemayo na kuwahutubia watu wengine.na saa
nyingine nahifadhi wayasemayo na kuwahutubia watu
wengine.

Baada ya hapo nikaingia kwenye vitabu na kuelimika kwa
dhati na kwa kuwa nilikuwa nikihutubia huko kulinifanya
niwe karibu zaidi na wanavyuoni. Miongoni mwao ni
Sheikh maarufu wa Qatif, Sheikh Faraj Al-Imran (1321-
1398A.H.).

Huyu alikuwa mwanachuoni mkubwa na
anayeheshimiwa mno na kuaminiwa na watu, nilikuwa
naye kila siku hasa wakati wa mapumziko ya kipindi cha
kiangazi, nilivutiwa naye sana hasa jinsi alivyokuwa
akijibu maswali, na alijulikana kwa uwazi wake na
kumbukumbu zake za kihistoria, na alikuwa na kitabu
kilichotumiwa kama marejeo katika historia kiitwacho ‘Al-
Azharul arjiyya fil athaaril farjiyya’.
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Yeye alikuwa kiandika matukio ya kila siku, anayekutana
naye, anayezungumza naye, anayemzuru, vitabu vyake,
mashairi yake na majibu yake ya dini akisajili kila’kitu, na
akichapisha juzuu baada ya juzuu, hata alipofariki, idadi
ya juzuu zake zilifikia kuminatano.

Nilifurahishwa sana na kitabu hiki na kuikisoma kila siku
na pengine zaidi ya mara moja, na hapo ndipo
nilipowajua wanavyuoni wengine watajwapo, basi
hujikuta nina hamu ya kujuana naye huyo aliyetajwa
katika kitabu, hata niliposafirikwenda Iraq na Iran kwenda
kuwaona mashekhe waliotajwa na Sheikh  kuwa
aliwatembelea, nami nikawazuru kwa sababu majina yao
yalikuako akilinimwangu.

Pia kulikuwa na masheikh wengine kama Sheikh Mirza
Husein Al-Barki (1329-1395 A.H.). Lutfy Al-Manfluty,
Abdalla Al-Ayayili, George Jardaq na George Zaydan na
wengineo, na alikuwa akinukuu ibara kutoka kwa vitabu
hivi, hilo likanifanya niwe na hamu ya kuvisoma.

Miongoni mwa niliopendezwa nao ni Sheikh Abdul-
Hamid Al-Khatty (1331-1422 A.H.). Aliyekuwa kadhi wa
mahakama ya nyakfu na mirathi wa Qatif, huyu alikuwa
mwanachuoni, fasihi aliyekuwa akitoa darsa za Figh kila
usiku katika msikiti wake baada ya Swala ya Maghribi na
Isha, nilikuwa nikihudhuria kila siku na kufaidika sana. Pia
nilivutiwa na Sheikh Ali Al-Marhuni, huyu alikuwa
mwanachuoni, khatibu, na mnyenyekevu.

Lakini wanavyuoni wa Sunni walikuwako wapi?
aelewa jinsi ulivyoathirika na wanavyuoni wa kwenu,

lakini je hukuvutiwa na wanavyuoni wa Sunni
uliowasikiliza?



‘akati huo hakukuwa na uwazi (wa kujuana), kwa
hivyo sikuweza kumjua mwanachuoni au khatibu
yeyote wa Sunni.

Mwandishi: Je naweza kusema wazi hapa kwamba,
kulingana na jibu lako, kuna fikra zilizoganda kwa jamii
dhidi ya wengine, na kuwaona wengine kama mwiko
kwao.

dio, mwanzo wa maisha yangu makuzi yangu

yalikuwa yamezungukwa na mazingira ya kwetu
Qatif ya Shia tu, sikuweza kuwajua wanavyuoni wa
Sunni lakini nilivijua baadhi ya vitabu nilivyovisikia kutoka
kwa masheikh wanapozungumzia vitabu hivyo hapo
nilivisoma, na wanavyuoni wa Shia maktaba zao zimejaa
vitabu vya Sunni kama Sheikh Faraj Al-lmran, na Sheikh
Mirza Hasan Al-Bariki wana maktaba ambayo vitabu vya
Sunni nivingi kuliko vya Shia.

Nikawa navisoma, na wanavyuoni wetu wakitoa dalili
kutoka humo, kwenye maoni ya tafsiri na ya Figh, lakini
kwenye uhusiano wa kijamii hatukuwa na uhusiano wa
kujuana na wanavyuoni wa nje ya madhehebu yetu.

Mwandishi: Je bado kuna kutokaribiana katika wakati
wetu huu wa sasa tunaoishi na hasa mji wa Qatif?

ivi sasa kuna uwazi kwa sababu ya kupanuka kwa

mawasiliano, kutangamana kwenye vyuo vikuu na
makagzini, lakini katika jamii bado kidogo hakujafunguka
kati ya pande mbili, na hivi sasa kunajitokeza picha
nyingine, Shia wanajaribu kuwa karibu na upande
mwingine, lakini upande wingine bado haujakuwa wazi.



Mimi binafsi nawatembelea masheikh wa kisunni na
makadhi wa mahakama kuu wa Qatif lakini hadi sasa
hatujafanikiwa kuwakinaisha hata mmoja wao
kututembelea, ila ilitokea kadhi mmoja mwaka uliopita
alikubali kumtembelea Sheikh Swaleh Darwesh, na
kwenda kwake ni kwa ajili ya mazungumzo yahusuyo
jamii ya Qatif.

Yaonekana Sheikh, matukio mengi ya kihistoria
yanahitaji muda wa kuyatatua, hapo wenye akili
watakapoweza kuyatatua.

Sisi, hivi sasa, tuko katika kipindi cha kuleleza hali,
ama kuyachambua kuna maneno mengi mno.

Mwandishi: Sawa, hapana neno, hebu turudi kwenye
kipidi chako cha kusoma, ni kama ulikuwa umeelekea
upande wa kidini, je hukuinglia elimu nyingine kama za
fasihi, mashairi na falsafa.

usoma kwangu wakati huo upande wa fasihi na fikra

kulikuwa ni kidogo, nilisoma vitabu vya Taha Husein,
Abass Mahmud Al-Uggad na Manfluti, na hivi nivya nivya
fasihi lakini vyagusa upande wa kidini. Nilikuwa nikisoma
kile kinachohusu dini wakati huo wa mwanzo mwanzo.

e kulikuwa na mtu aliyekuwa akimuongoza, akimlea
kielimu na kufuatilia anachokisoma mtoto Hasan

Saffarwakati huo?

Sheikh: Mambo hayakuwa hivyo wakati huo, bali ni
mapenzi ya mtu na bidii yake, hakukuwa na
mwanachuoni aliyetilia umuhimu kukusanya wanafunzi
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Na wafuasi na kuwalea, wanavyuoni wengi niliojuana nao
walikuwa kwenye kiwango cha kijamii kwa ujumla,
wakihutubu kenye kadamnasi ya watu, pengine kulikuwa
na baadhi yao wenye wanafunzi waliokuwa wakisoma
kwao masomo ya dini lakini kwa kikomo chake tu, na
kulikuwa na baadhi ya wanavyuoni kwenye majlisi zao
wakikuza ilimu kwa kiasi kidogo tu.

Harakati za kielimu wakati huo Qatif zilikuwa dhaifu, idadi
ya wanavyuoni na wanafunzi huo ilikuwa ni chache, lakini
baadaye kulitokea badiliko wakatoka kwa wingi
wanafunzi wa dini kwenda kusoma

Idadi ya wanavyuoni na wanafunzi wakati huo ilikuwa ni
chache, lakini baadaye kulitokea badiliko wakatoka kwa
wingi wanafunzi wa dini kwenda kusoma na tukawa na
idadi kubwa ya wanavyuoni na wanafunzi wa dini, lakini
wakati huu-nazungumzia kipindi cha mwaka 1385 A.H.-
wanavyuoni mjini Qatif na vitongoji vyake walikuwa ni
wachache wakihesabika kwa vidole.

Kulikuwa na mahatibu wengi lakini si kila hatibu ni
mwanachuoni. Ni wachache waliosoma ilimu ya sharia,
wengi wao walisoma mashairi na historia.

Mwandishi: Madrasa ulizosoma, je zilikuwa ni za
kiserikali au nivyuo tu?

ilisoma elimu yangu ya msingi katika Madrasa ya
Zainul-abidina, sekondari ya kati katika Madrasa ya
Ami zote ziko Qatif. |

Mwandishi: Zimebaki kumbukumbu nyingi tamu za
wakati wa utoto zisizofutika, ni zipi unazozikumbuka hadi
sasa ukiwa katika umri huu Sheikh.
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Zimebaki kumbukumbu nyingi tamu za wakati wa utoto
zisizofutika, ni zipi unazozikumbuka hadi sasa ukiwa
katika umri huu Sheikh.

Sheikh: Ninachokikumbuka sana ni baadhi ya waalimu
wa kipalestina na wakijordan walikuwa wakati mwingine
wakituzungumzia hali ya Palestina na yanayotokea
Jordan na wengine wakitaja fikra za uzalendo wa kiarabu,
na yanayohusiana na Jamal Abdu Nasir, niliyasikia haya
kutoka kwa walimu ambao wengi walikuwa' si wasaudi,
kwa hivyo nilisikia juu ya miji yao, madrasa ikanipa picha
nyingine mpya tofauti na mahali ninapoishi.

Kingine ni kuwa wakati huo tulikuwa tukiishi kwa tabu
kutoka kwa usimamizi wa shule na waalimu, kulikuwa na
ukali usio na kikomo.Nakumbuka mwanafunzi alikuwa
akichapwa viboko kwa kosa dogo sana, na wengine
kuwekwa juani, au darasa zima kuadhibiwa kwa kosa la
wachache tu.

Mwandishi: Hii ilikuwa hali ya kijumla ya shule za
Saudia?

Haikutokea kwangu lakini nilipata baadhi ya adhabu
nilipokuwa sihudhurii hafla, hasa tunapokuwa na
hafla za kidini ambapo nilihutubu, kisha niliwafahamisha
wakaelewa wakawa wakiniita ‘Mutawwa’, nakumbuka
mwalimu mkuu wa shule ya Zainul abidina, Qatif, Ustadh
Saad rahil wa kabila la Khawalid wa kijiji cha Akka, Qatif
na hatibu, hivyo aliamiliana nami kitofauti, wakati wa
Ashura alinisamehe nisipoonekana, ambapo hapo huwa
na hotuba nyingi kwa siku kumi.
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Nakumbuka mwaka 1388 A.H. nilikuwa nina hotuba huko
Ahsaa nikaenda kwake na kumuomba livu ya siku kumi,
naenda Ahsaa, akaniruhusu, na nikamshtukiza na ombi
jingine la kumuomba amruhusu rafiki yangu nifuatane
naye huko, naye akamruhusu.

Hapo nilikuwa darasa la sita, nilipokuwa sekondari
waliniomba niwe nikizungumza kwenye idhaa asubuhi,
hata kuandika mashairi hafifu, wote wakawa
wakiniheshimu kwa kushughulikia dini.

Kuishi pamoja

Al-Khawalid la kisunni, na jinsi mwalimu wako mkuu
alivyokuwa akiamiliana na wewe, mimi naona kuna uzuri
katika kuishi pamoja (Sunni-Shia) lakini akilini inakuwa
kinyume, je unaweza kulisahihisha hilo?

ulingana na watu, walikuwa wakiishi vizuri katika ya

Sunni na Shia katika mkoa wa Qatif, kama mjuavyo
watu wengi wa mkoa huo ni mashia, lakini kuna baadhi ya
baadhi ya vingine ambavyo uhusiano wake na shia ni
mzuri, hata baadhi ya wanavyuoni wa Sunni walikuwa
wakisoma kwa wanavyuoni wa Shia.

Baba yangu alikuwa akiniambia kuwa Imam wa Swala ya
jamaa wa Darayn akiitwa Sayyid Ibrahim alikuwa akija
Tarut kusoma elimu za lugha ya kiarabu na Nahw kwa
wanavyuoni wa kishia na akiwasiliana nao na pia watu wa
Akka na mpaka sasa kuna uhusiano mzuri na watu wa
Qatif.
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Soko kuu la Qatif lilikuwa ni soko la jamii yote, kwa hivyo
masunni na mabedui wa mikoa yote walikuwa wakija
walikuwa wakiacha amana zao kwa watu wa Qatif,
kulikuwa na uhusiano wa kijamii na kiuchumi, na
hakukuwa na mizozo wala mikwaruzo wala vizuizi kati ya
Sunni na Shia, hiyo ni Qatif, ama hali ya Ahsa ni bora zaidi
hata mmoja aliniambia, wao wamesoma vyuoni na
wanavyuoni wa kishia na walikuwa wakihudhuria maijilisi
zao na hakukuwa na matatizo yoyote.

Marekanina kucheza na mhimili wa kitaifa

Mwandishi: Lakini Sheikh: Hasan, nami nikikusikiliza
sasa na kulinganisha na uyasemayo, naona kuna
kutoelewana nyinyi na wengine mkizungumza katika
hafla zenu na mnatuhumiwa kwa kujitenga, naona kuna
tofauti na maneno yako, naona lengo ni mambo ya nchi
yanayotuhusu sana hasa katika hali hii tuliyo nayo si siri
wewe ni mwanasiasa waona mwamerika anavyofanya
kaskazini mwa Iraq na zaidi, je waweza kutufafanulia?

Hebu nieleze yafuatayo: Kwanza, kama mjuavyo
vyombo vya dola vimeanza kuonyesha dalili nzuri
kidogo kidogo, kitambo mambo yalikuwa yakiendeshwa
kwa hali ya chini, serikali haikujihusisha na mambo
mengi,na Mashia hawakupewa nafasi katika mambo ya
kidini na ya kijamii, akawa mtu wa Shia anagombana na
kanuniambazo hazimuangalii na kumzingatia.

Hii moja, la pili, ni wafanya kazi wengi wa serikali si watu
wa kutoka mkoani Qatif, Mashia wakawa wanajiuliza kwa
nini wanatengwa kwenye taasisi na hasa kwenye vyeo,
na hata sasa huwapati katika sehemu nyingi,
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nami sisemi kama mshia au sunni bali kama mwananchi
wa eneo hili la Qatif, kwenye taasisi za serikali, mtu wa
Qatif ametengwa na ana uwezo hawezi kuwa mkuu wa
polisi au mkuu wa manispaa ya mji (Meya n.k.) Au mkuu
wa chombo chochote, hii ndio inaleta maswali kwa mshia,
kanuni haziangalii maslaha yao kidini na kijamii na
wanabaguliwa kwenye vyeo.

Ndipo baada ya mapinduzi ya kislamu ya Iran eneo hili
lilingia kwenye mtazamo mpya, upinzani ukaanza,
wakaanza kusikiliza idhaa za Iran na kufanya
wanayoyasikia huko, Sunni nao wakaanza kuiingilia Shia
kidini na kielimu upande wa hotuba na fatwa wakati huo,
hilo ni jambo linalojulikana.

ayo ni masuala mengine. Naomba turudi nyuma, je,
lini ulimaliza masomo ya msingi?

Sheikh: Nilimaliza masomo ya msigi mnamo mwaka
1388A.H.

Hebu niruhusu, Sheikh nimekuacha ukamilishe na
sikukujadili juu ya kwamba najadiliana nawe juu ya
mapinduzi ya Iran na athari zake kwenu na eneo lenu. Na
tunapoweka kwenye meza ya ufafanuzi suala hili na
mikanganyo yake ya kidini na kisiasa na kihistoria tutaona
natija isiyokuwa hii, hebu tuache maudhui haya na
nikuulize: Je baada ya maelekezo ya Amir Abdallah bado
mnahisi hivyo kama ulivyosema?

Sheikh: Baada ya mjadala wa nchi na maneno
aliyoambiwa mrithi wa ufalme yaonyesha kuna ngwe
mpya, lakini bado tupo katika kipindi cha kungojea.
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irudi kwenye kazi yangu na nakuuliza suali la
mwalimu wa watoto, uwezo wako kimasomo
ulikuwaje?

Sheikh: Ulikuwa mzuri wa wastani, sitaki kujitetea nafsi
yangu kuelekea kwenye ilimu za kisharia kulikuwa ndio
sababu ya hilo.

Nitaondoka hapa Sheikh, kwenye huu wastani wako
na tuende kwenye Kkipindi cha elimu yako ya
sekondari, kipindi cha hatari, kwa sababu ya kuanza
alama za kubaleghe, sauti kuwa nzito, na kujihisi kuwa
umekuwa mwanamume, utatueleza nini juu ya kipindi cha
sekondari.

Sheikh: Kipindi hicho uhusiano wangu wauongozi na
walimu wa shuie ulianza kutambulika, nilianza kufanya,
kwenye idhaa, vipindi vya asubuhi, na wakinitegemea
mimi katika kutatua matatizo ya wanafunzi au
wanapoacha kufanya wajibu wao wa shule, wao kwa
kunizingatia kuwa mimi ni 'Mulla' walinitaka niwe
nikizungumza nao, nikaanza kufanya kazi hiyo ndani ya
shule, siwezi kusema niliyoyafanya zaidi ya haya.

Mwandishi: Vipi kuhusu waalimu wako na upeo wa
kuathirika nao.

husiano wangu nao ulikuwa mzuri, hakukuwa na

athari yoyote kwa sababu athari za nje ya madrasa
zilikuwa kubwa zaidi, kilichokuwa kipya kwangu ni
kusoma lugha ya kiingereza kwenye sekondari, na
nakumbuka bibi (nyanya) yangu na baba yangu walikuwa
wakisema:“Ukiwa unataka kusoma Qur'an na ulikuwa
kabla umezungumza kiingereza, basi nilazima
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Uutwahirishe mdomo wako kwanza.”Hii inaonyesha jinsi
ile hali ua uhafidhina ilivyokuwa kwetu. Lakini sikumaliza
shule ya masomo ya sekondari kwa sababu nilienda Iraq
kuendelea na masomo ya dini. Kabla ya kumaliza
sekondari, niliona nimechoshwa na masomo hayo, hivyo
nilimuomba ruhusa baba yangu niende Iraq, nikajiunge
na Hawza, na nilienda.

Ni tofauti ya utaifa ama ni hofu tu isiyokuwako

apa nitakuuliza waziwazi, kama nilivyosikia kutoka
kwa watu wenu kwamba kuna ubaguzi shuleni, je
umehisikitu hiki kwenye shule za serikali?

akati huo hakukuwa na hisia za ubaguzi kwangu ila

masomo ya dini baadhi yake yalikuwa yakitaja
madhehebu ya Shia kwa ubaya kuwa ni bidaa na ni shirki,
lakini maelekezo katika mazingira yetu yalikuwa
yakifafanua mambo yanayolingana na maedhehebu
yetu.

Mwandishi: Kulingana na mazungumzo yako, kuna
sisitizo la nguvu kwa mtoto wenu kabla ya kujiunga na
shule.

i hivyo ila ni hali tu ya kimaumbile, mtoto huathirika na

wazazi na familia yake, sikumbuki kama kuna
madrasa inayofunza watoto hao ila hali ya kimaumbile ya
mshikamano wa watoto na wazazi wao, Hakuna vipindi
vya Televisheni au vya vikaragosi au michezo ambavyo
mtoto anavifuata ni uhusiano tu ulio na nguvu wanaishi
pamoja na kimaumbile huchukua mafunzo ya dini na
tabia kutoka kwao,na waalimu waliokuwa wakifundisha
dini wakati huo hawakuwa wakisisitiza masuala ya hitilafu
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Kwa kuwa wengi wao walikuwa ni wa kutoka nje ya nchi
na wengine kutoka mazingira yenye uhuru zaidi, kwa
hivyo walifundisha vipindi vile vilivyo hawakusisitiza hayo
sana. h

Lakini badaye baada ya waalimu wa Kisaudi kutoka
kwenye vitengo vya sharia walipokuja kusomesha
walielekeza sana kwenye itikadi, hapa ndio wanafunzi wa
kishia walipoingia ngwe mpya na wanaendelea nayo
mpaka sasa.

Haupiti mwaka ila utasikia yakizungumzwa juu ya
masomo ya dini, kwa sababu mwalimu wa dini huja na
ujumbe wa kutaka kuwaongoza watu waliopotea wenye
bidaa, kulingana na maoini yake- na hapo ndipo
panazuka matatizo. Wakati huo sisi hatukupata matatizo
haya.

Ee Sheikh Hasan, lakini suala hili hili ukilirejesha kwa
nchi kama Iran, mathalan, kwa kawaida itakuwa ni
kuendeleza aidiolojia yao, kwa hivyo sisi si tofauti mpaka
tulaumiwe katika wakati mgumu wa kisiasa, nataraji
ujumbe wangu uko wazi hapa.

Sheikh: Kipindi cha utoto hakina mgongano akilini
mwake, ndio tukaona mathalan, Iran haiachi nafasi hii
ipite bure. Mtaala wa masomo ya Iran wa kidini katika miji
ya Kisunni inaenda na mazingira ya madhehebu yao,
hakufundishwi ushia.
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Mji mmoja na utaratibu mmoja

“}itakwambia wazi kuhusu unavyosema, sisi ni taifa

moja, lazima tuwe na utaratibu mmoja, ama fikra ya

zamani ya kugawanya sehemu za Sunni na Shia, ikifaa ni
miaka arubainiiliyopita, na si sasa.

Sheikh: Hii itahitaji mambo mawilii Kwanza tufanye
utaratibu wa elimu wa mwanzo uwe ni wa ushirikiano. Pili,
kama ilivyozungumzwa  kusiwe na utangazaji wa
dhehebu moja kwa watoto, mwalimu anayekuja sehemu
za Shia ni lazima alizingatie hili kwa makini, ana haki ya
kueleza fikra yake kwa watoto wa shule za msingi na
sekondari, lakini kusema baba zenu ni washirikina na
mama zenu ni wazushi na koo zenu zote zitaingia motoni
hili halikubaliki na haliingii akilini. Na mikoa yetu imekuwa
na masunni na mashia na aje mwalimu aseme maneno
kama hayo ni wazi atapata mzozo baina ya wanafunzi, na
haya ndio yanayotokea sasa katika baadhi ya mashule.

takapokuwa kuna Sunni na Shia, na aje mwalimu

aseme hao wanaabudu makaburi na kuabudu
asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na wanaotawasali kwa na
maimamu na manabii, ni washirikina na mengineyo.Na
uwe na mjadala miongoni mwa wanafunzi, na darasa
lagawanyika huyu Sunni na huyu Shia wewe mushriki,
wewe wahabin k. Je hililafaa kwa nchi moja?

Sheikh: Isitoshe lazima masomo yawe na mwelekeo wa
pamoja, kusema upande mwengine ni wa shirki au bidaa
si sahih, kwa mfano katika Hijaz kunasomwa maulidi,
ndiyo kwa mfano uje useme, kusoma maulidi bidaa, kama
maneno yaliyomo katika mitaala ya masomo
inavyosema,
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huyu mtoto mwingine anaona ukoo wake ukisoma
maulidi, huyu mtoto atatatua vipi tataizo hili la mgongano
huu wa kifikra? Kwa hivyo ni lazima tuepuke mafundlsho
kama haya. .

ebu nirudi kwa kijana Hasan Saffar aliyekulia katika
mazingira ya kisheikh akiwa mdogo sana, hiyo
haikuathiri kukua kwako?

Sheikh: Sijui unaposema kuathiri unakusudia nini.

Nakumbuka maneno ya Shafi kuhusu kijana na
nimekuuliza hivyo kwa sababu wewe hukukua
pamoja na wenzako kama mtoto mwingine, swali ni, je
kipindi hiki ushekhe haukuathiri makuzi yako, fikra zako
na hiyari zako mpaka sasa ukiwa mtu mzima?

Sheikh: Kwa kuzingatia kuwa nilikuwa napenda na
hakuna mmoja aliyenilazimisha mwelekeo huu, mwanzo
babangu hakunipa moyo wa kuenda kusoma dini na
sababu ilikuwa ni hofu yake nisiende Iraq au nisisafiri
nikiwa mdogo.

Nahisi kwamba mimi sikucheza vya kutosha nilipokuwa
mdogo kama wenzangu, nilikuwa nikicheza kidogo tu
wakati fulani, lakini hali ya ushekhe nikiwa mdogo ilinizua
kupata fursa ya kupitia maisha ya utoto.

Hebu nikuulize Sheikh, ulipokuwa ukimuomba baba
yako akuruhusu uende kusoma Iraq, je hali hiiilikuwa
ni kwa wote kwenu Qatif zile familia kubwa zenye ilimu
kupeleka watoto kwenye Hawza? Na kwa nini Irag na sio
Iran?
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Sheikh: llikuwa imeenea hali hiyo kitambo kuwa zile
familia za ilimu zilikuwa zikipeleka watoto wao kwenye
Hawza, lakini muda niliokulia mimi haukuwa hivyo,
kulikuwa na ulegevu, hata zile familia za dini pia
hazikufanya hivyo, Qatif tukawa twaishi katika hali ya
kutounganisha kizazi chetu na ilimu katika kipindi hicho.

amahani, kabla ya kujibu swali hili laini ilinijia fikra ya

kujua sababukwa nini ulienda Najaf na hali Qatif
kulikuwa na Hawza na kama nilivyoona katika vitabu
vyenu ilikuwa ni Najaf ndogo.

Sheikh: Hiyo ilikuwa katika kipindi cha zamani kabla ya

kipindi ninachokizungumia, Qatif ilikuwa nyuma sana
kelimu wakati huo.

Lakini kwa nini hukuenda Iran?

Sheikh: Jamii ya Shia ya kiarabu yote ilikuwa ikisoma
Iraq, si lran, na ufuasi wao kimadhehebu —kihistoria-
ulikuwa ni Iraq, si Iran. Pia Iraq ilikuwa ni karibu zaidi
Sababu ya pili ni lugha ya kiarabu, tatu, makao makuu ya
kielimu kwa Shia ya dunia, ikiwamo Iran, ilikuwa ni Najaf.
Hakukuwa na Hawza Iran iliyochukuwa uongozi wa kishia
ila baada ya mapinduzi ya kiislam ya Iran, na
kukandamizwa kwa Hawza za Iraq kulikofanywa na
chama cha Baath kilichokuwa kikitawala wakati huo.

Marjaiyya ya kishia, je ni ya wasiokuwa waarabu au ni
yawaarabu?

Turudi kwenye kwenda kwako Najaf, je waweza
kutuambia vizuri zaidi mtaala wa kielimu wa mwanafunzi
wa Shia katika kusoma kwenye Hawza?
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N ilienda Najaf mwanzoni mwa mwaka 1391 (A.H.) na
nilishi na jamii ya Qatif na Ahsaa, kulikuwa na
wanafunzi Wengi na wengine walikuwa wameishi hapo
kwa muda mrefu. Na wakiwaangalia wanafunzi
wanaokuja wapya, nilisoma kwao na nilisoma kwa ulama
wengine wa kilebanon na baadhi Wa kiiraq na masomo
yetu ni kama vikao misikitini sio masomo kama
yaliyopangwa kwenye mashule bali kila mwanafunzi ana
uhuru wa kuchagua somo alitakalo na mwalimu
amtakaye. Na pia kuna masomo katika kipindi hiki ya
lugha ya kiarabu katika Nahw, Sarfa, Mantiki, na Usuulul
figh.

Mwandishi: Vitabu ganivya Figh mnavyovisoma?

wanzo kuna ile inayoitwa 'Al-risaalatul amaliyyah'

yaani ni kitabu cha Figh cha Marjaaa aliyeko, kila
mujtahid huleta rai zao katika hukmu za kisheria bila ya
kufuata waliopita, yeye hufanya ijtihad na na kutoa rai
zake katika mas'ala ya figh, rai hizi hukusanywa na huwa
ni Risaalatul amaliyya yaaani anayoifuata mugqallid
(mfuasiwake).
Mwanzo husoma hii risala ili mwanafunzi ajue
yanayompasa ili akiulizwa ajibu kulingana na mujtahid
aliyeko.
Baada ya hiyo kisha twasoma kitabu, Sharaiul islam cha
Muhagqiq Al Hilli, Sheikh Jafar bin Hasan (602-676 A.H.)
huyu ni fakihi Muiraq.

Baada ya kumaliza kitabu hiki tunasoma Lumma'‘a
damishigiyya na sherhe yake, mtunzi wake ni Sheikh
Muhammad Makki Al-Amili wa kutoka Jabal Amili,
Lebanon (734-786 A.H.). Hiki kilifafanuliwa na Sheikh
ZainuddiniAl-Amili (911-965A.H.).

22



Hivi ni ufafanuzi mpana kuhusu Figh. Kisha baada ya hiyo
tunasoma A/-Makasib kinachohusianaa na mambo ya
chumo, biashara na kuuza na yanaihusiana nayo.Kisha
mwanafunzi anaingia katika daraja ya ‘Bahth khariji' hapo
mwanachuoni hutoa mas-ala na dalili zake kisha na rai
yake, halafu huwaacha wanafunzi wakajadili juu ya hilo.

Kisha kuna kipindi cha kusoma Usuulul Figh inapitia
vitabu vingine, kama: Al-rasaail cha Sheikh Murtadha Al-
Anari, Kifayatul usuul cha Sheikh: Muhamad Kadhi Al-
Khurasani 1255-1339 A.H.). Kisha huwa Bahth khariji
kwenye Usuul. Ikifuatana na kwenye Figh.

Na baada ya miaka kwenye mijadala hii, mwanafunzi
akithibitisha wakati wa mijadala yake na mwalimu wake
na wenzake au maaandishi yake, kwamba yeye ana
uwezo hapo huwa mujtahid, na mwalimu wake humpa
‘jaza’ ya ijtihad. Kwa maana ya kuwa huyu anaweza
kufanya istinbat ya Hukmu yakisharia.

kwamba huyu ni mujtahid, daraja yao iko tofauti, kuna
ajuwaye na kuna ajuwaye zaidi, watu sio wamfuate tu
mujtahid yeyote, bali watafute aliye mjuzi zaidi (a'alam).
Na huenda kusiwe mmoja huenda wakawa watatu au sita
au saba ambao wanajulikana kwa ujuzi zaidi na mara
nyingi kuna mmoja anayejitokeza zaidi kuwa Marjaa
mkuu.

Mwandishi: Hii ni kwa upande wa Figh, lakini upande wa
itikadi ndio naupa umuhimu sana kutaka kujua kutokana
na hitilafu iliyoko kati yenu na wengine, je wasemaje juu
ya vitabu vyaitikadi?
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ana katika upande huo kitabu tunachosoma. ni ni
J Tajridul itigad, cha Sheikh Muhammad Hassan:Tusi
(aliyekufa 692 A.H.), na ana maelezo marefuiju ya
masuala mengi pia katika tawhid na utume, Kiyama na
uimamu, kisha kuna Babul hadi-a'shara, nacho ni
sehemu katika kitabu cha Sheikh Hasan bin Al Muttahari
Al Hilli (726 A.H.).. Na katika miaka ya mwisho
mwanafunzi husoma kitabu Aqaidul imamiyyah cha
Sheikh Muhammad Ridhaa Al Mudhaffar, huyu ni katika
wanavyuoni wapya wa kiiraq vyote hivi vyaleza
madhehebu ya shia, itikadi zake bila ya kukufurisha
wengine.

Kitabu Al/-Kafi na darajayake kwa mashia

ebu niulize juu ya kitabu kiitwacho Al-Kafi, ambacho
kwenu nyinyi ni kama kwa Sunni Kitabu Sahih
Bukhari, hikimnakisoma darasa langapi?

Sheikh: Hiki hakisomeshwi kamwe, wala hakichukuliwi
kuwa ni kitabu cha kiitikadi wala cha kifigh, ila tu ni kitabu
cha mkusanyiko wa Hadith, na sisi Shia hatuamiliani
nacho kama ndugu zetu Sunni wafanyavyo kwa Sahih
Bukhari na Muslim.

Sio kwamba Hadith zote humo ni sahih bali ni kwa
mujtahid asome kila Hadith ana sanad yake matini yake
na ailniganishe na zingine na kisha atoe rai yake kama ni
sahih au si sahih, Sunni wanawapatiliza Shia kwa
yaliyomo katika kitabu hiki na hili ni kosa kubwa.

Kitabu Al-Kafi kamwe hakisomeshwi katika hawza zetu,
wala si kitabu cha itikadi wala cha Figh, wala haifai
kuwalaumu Shia kwa kila Hadith iliyomo humo.
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wa uwazi kabisa mimi nashtushwa na majibu yako

N\Sheikh Hassan Saffar, mwanachuoni wa Shia, je ni

maoni ya Sheikh Saffar au ni maoni ya wanavyuoni wote
wa Shia waarabu na wasiokuwa waarabu?

Sheikh: Wanavyuoni wote wa Shia wanasema hivi,
kulikuwa na kikundi cha fikra kwa Shia kikiitwa
Muhaddithuuna na Akhbariyuuna, kikundi hiki kilionelea
usahihi wa Hadith zilizomo kwenye vitabu vine: Al-Kafi,
Tahdhiibul ahkaam, Al-istibswaar na man laa
yahdhuruhul faqiih, wao kwao ni kama vitabu vya sahih
Bukhari na Muslim na kikundi hiki ilikuwa katika karne ya
kumi na moja na kumi na mbili (A.H.).

Ama kabla ya hao mwelekeo ulikuwa ni kuona kuwa
Hadith zilizomo humo si zote ni sahih. Lau mtu atasoma
kitabi kimoja cha Shia cha Fighul istidlali ataona ukweli
huu uko wazi.

Mwanachuoni mkubwa kabisa wa Shia wa sasa na
pengine mshamsikia Sayid Abil Qasim Al-Khui, ana kitabu
kikubwa kiitwacho 'Mujam rijaalul hadiith' chenye juzuu
ishirini na katika utangulizi anaeleza waziwazi kuhusu rai
yake na rai ya wanavyuoni wahakiki wa Shia juu ya Kitabu
Al-Kafi na juu ya vitabu vine. Riwaya za vitabu vine sio
kwamba ndio zenye uamuzi wa mwisho.

Na katika utangulizi wa juzuu ya kwanza asema: “Baadhi
ya wanavyuoni wamesema kuwa riwaya zilizomo katika
vitabu vine ndio zenye kuamua kila jambo (uamuzi wa
mwisho). Kauli hii ni batili, vipi iwe hivyo na ni riwaya
zilizopokewa na moja moja, na hasa kuna baadhi ya
wapokezi walikuwa wakijulikana kuwa ni waongo na
wazushi.”
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Kilichothibiti kwa Shia ni kuwa Al-Kafi ni rejeo la Hadith tu,
kwa hivyo watu wanaotushambulia kwa Hadith zilizomo
katika Al-Kafi ni kama vile sisi tuwalaumu Sunni kwa
Hadith zilizomo katika Musnad ya Imam Ahmad ‘'bin
Hambal, au juu ya Hadith zilizomo katika Kanzul-Ummal,
mimi sikulaumu unaposema kuwa Hadith hii si sahih au
imetungwa tu au dhaif, Shia, kwa mujibu wa vitabu vyao
vine vya Hadith wanaamiliana navyo kwa misingi hii.

Kipindi cha kujiunda kitaifa

Ningependa kuuliza lini mwanafunzi wa Shia
anapoanza kujiunda kitaifa dhidi ya Sunni.

Sheikh: Katika vyuo vyetu hatufundishwi kitabu cha
kujiunda kitaifa dhidi ya Sunni bali kinyume na hivyo, vingi
miongoni mwa vitabu vyetu hasa vya ilimu ya lugha ya
kiarabu, sarfa na Mantiki ni vya wanavyuoni wa Sunni.
Kwenye Nahw, twaanza kusoma kitabu ‘Sharhul
Ajrumiyya cha Ibn Ajrumi Swanhaji, kisha twasoma
Qatrun nada cha Ibn Hisham, kisha Alfiyya ama sharh ya
Ibn Aqil, kisha tunasoma Mughni llabiib an kutubil agharib
pia cha Ibn Hisham, hivi ni vya Nahw tunavyosoma vyuoni
mwetu.

Ama vya Sarfa, pia ni vya Sunni kama kitabu, Shadha
lurfu fiahkaami sarf cha Ahmad Hamlawi, na kattika
Mantik na balagha twasoma cha Taftazani, Mikhtasarul
maaany wal badii. Ama vitabu vya Figh vinaonyesha
maoni ya kifigh na pengine kuonyesha maoni
yanayopinga.

Hatuna kujiunda katika kipindi chetu cha masomo kwani
vitabu ni vitabu vya kielimu, na kujiunda ni ada inayoenea
kwa watu wote.
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Amag;masomo yanakuwa ni kielimu, bali ni kinyume na
hivyo mara nyingi masomo yetu ya figh yanakuwa ni ya
kulinganisha yakaonyesha rai ya Sunni upande mmoja
nay ja Shia upande mwingine. lwe ni kwenye Figh au
kwenye Usuul.Isitoshe, ratiba yetu ya ilimu ni ratiba iliyo
wazina mtu yeyote anaweza kuiona.

Lakini ee Sheikh Hasan, historia haifutiki na mzizi wa
utengano wa Sunni na Shia u wapi uliosababisha hali
hii, kwa mfano suala la kutukana maswahaba?

Sheikh: Hii ilitokana na sababu mbili: Ya kwanza, shia
walikuwa wana uwakilishi mdogo sana kiserikali, na mara
nyingi Figh ilikuwa ni ya madhehebu rasmi ya Sunni, mara
nyingi Shia walikuwa wakikandamizwa, kama kipindi cha
utawala wa kiamawi, wa kiAbbas na wa ki-Uthmani,
walipokuwa wakifanyiwa hivyo kulipatikana kuakisi kwa
Mashia ndio wakashikana sana katika madhehebu yao
na kujaribu kuihami wao na vizazi vyao kutokana na
sharia zilizoko, na haipingiki kwamba kulikuwa na
mvutano katika Historia na mzizi wa utengano ulitokana
na kutoheshimu kwa maoni ya wengine na
kuwakandamiza wafuasi wake.

Mwanzo wa hitilafu, kama ijulikanavyo, ni za kihisia juu ya
ukhalifa na uimamu lakini haukudumu hadi kufikia kuwa ni
wa kidini na kisharia kwa kila upande na hapo ndipo
zikajiunda madhehebu na miongozo.

amahani Sheikh kwa kuhitilafiana nawe hapa.

Umesema kuwa Shia walikuwa na uwakilishi mdogo
daima, hii si sahihi, kulikuwa na Dola ya Safawiyya, na ya
Bawhiyya na Hamdaniyya. nikutajie dola ya Fatimiyya na
historia ya kutawala kwao?
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Je nikutajie dola ya Fatimiyya na historia ya kutawala
kwao?

Sheikh: Ndio, kwenye utawala wa kiislamu walikuwa ni
wachache, nao walikuwa wanatawala baadhi ya sehemu
kwenye baadhi ya nyakati, Fatimiyy walitawala Afrika ya
Kaskazini, Misri na baadhi ya miji ya Syria, na
Wahamdany walitawala Mosul na Aleppo, na Wabahwy
walitawala sehemu ya magharibi ya Iran na lIraq,
Waswafawy walitawala Iran.

Utawala wao ulikuwa ni wa muda fulani wa kijografia lakini
haumaanishi kwamba hawakuwa na uchache
kiujumla.Ama juu ya kuhusu kuamiliana Sunni na serikali
hizo kunahitaiji utafitimrefu wa kihistoria.

Utawala wa Shah wa Iran, mathalan, ulikuwa
ukichukuliwa kuwa ni wa Shia lakini wanavyuoni wao
hawakukubaliana nao na mwishowe waliuangusha.

itojadiliana nawe sana Sheikh juu ya hitilafu hiyo

lakini swali langu hapa ni juu ya asili ya Shia, mimi
japo sijui naona kuwa msingi wake ni wa kisiasa kwa
kiwango cha msingi, yaani umesimama kwa misingi ya
fikra za kisiasa.

Sheikh: Hata misingi ya Sunni pia ni ya kisiasa kama
tukichukua siasa ndio kipimo cha utengano. Maana ya
maneno yangu haya ni kuwa si sahihi kuwa upande
mmoja ujione kuwa ni wa kidini na kuuona mwimgine
kuwa ni wa maslahi ya kisiasa. Hii ni makosa, kila upande
wajizingatia kuwa misimamo yake ya kisiasa imetokana
na yakidini. Na kila moja ina mrengo wa kiitikadi na kifigh.
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Baada ya kufariki Mtume (s.a.w.w.) uungwaji mkono wa
khalifa wa kwanza ulipatika kwenye baraza ya Bani Saida
ndipo pakawa msingi wa ufuasi wa Sunni katika ukhalifa.
Na ndipo ukaanza upinzani kutoka kwa baadhi ya Bani
Hashim na baadhi ya masahaba waliona kuwa afaaye
kwa uimamu ni Imam Ali bin Abi Talib, hapo ukawa ndio
msingi wa ufuasi wa madhehebu ya Shia, ikawa ni jambo
la kawaida kila upande kutetea wafuasi wake kutetea rai
zao na misimamo yake, na baada ya kupita masiku na
kutukia matukio mbalimbali, ndipo zikawa hizi
madhehebu mbili tofauti.

Na katika karne ya pili madhehebu za kifigh zikaaanza
kujiunda ndipo wakatokea wanavyuoni na wapokezi wa
Hadith na kufuatiwa na wanafunzi wao kama vile Imam
Malik, Abu Hanifa, Imam Shafi na Imam ahmad bin
Hambali.

Hakuna anayekanusha daraja ya juu ya kielimu ya
maimamu wa Ahlu bayt haikanushiki wao kuwa na
madhehebu. Imam Jafar Sadiq, kwa mfano, alikuwa ni
mwalimu wa wanavyuoni na mafakihi wakubwa zama
zake na walikuwa wakimkubali.

Samahani Sheikh, tuje kwenye suala la Imam aliye
ghaib (Mahdi) ambalo ni moja katika nguzo za
dhehebu la Shia, je hii si fkra ya kisiasa ya kiwango cha
juu?

Sheikh: Lakini moja katika nguzo za madhehebu ya
Sunni ni kwamba Uimamu na Ukhalifa hupatikana kwa
ushindi na uchaguzi na nguvu, hii pia ni fikra ya kisiasa,
Sunni pia ni kama Shia ikiwa tutazingatia ukhalifa kuwa
ndio chanzo cha tofauti.
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Mwanzo wa hitilafu sio kama vile suala la je Mungu
ataonekana kesho Akhera, bali asili yake ni yule mwenye
kushika cheo hicho. Tofauti ni kuwa Sunni wao ni kama
jambo limetokea kuwa utawala ulikuwa mikononi mwao
lakini Shia hawakuwa nao.

Kwa hivyo ni makosa kusema kuwa asili ya madhehebu
ya Shia ni ya kisiasa bali twasema asili ya hitilafu ni juu ya
kadhia ya kisisasa ambayo ilifanya Sunni wakashika
upande wao na Shia pia wakashika njia yao. Nataraji
hapa fikra hiiimeeleweka wazi.

akini Sheikh, naona kama asili ya hitilafu si ukhalifa tu

bali iligeuka na kuwa kwenye misingi ya kiislamu
kama vile, taawili na uthibitisho wa nassi za Uislamu,
isma, maswahaba, Qadar, Tawhiid, uungu, na misingi
mingineyo.

Sheikh: Ndio msingi wa hitilafu ni kuhusu uimamu na
ukhalifa kisha ikakua na kugawanyika, kwa sababu Shia
wanaonelea kuwa ilimu za dini zichukuliwe kutoka kwa
maimamu wa Ahlu bayt (a.s.) inapotokea hitilafu kati ya
maimamu na wengineo wao huchukua kauli za maimamu
wao. Ama Sunni wao wanaona ni bora kuchukuwa kutoka
kwa maswahaba na tabiina.

Ama maneno kuwa kuna hitilafu katika misingi hayo ni
sahihi, lakini sio katika dhati ya misingi, kwa kuwa Shia na
Sunni wanaafikiana juu ya kuamini Mungu moja, Mtume
wake, Muhammad (s.a.w.w.) kuamini Akhera, kurejea
kwenye Qur'an na Hadith, hapo hakuna maafikiano katia
ufafanuzi wazo, na hivyo hata kwa Sunni wenyewe pia.
KunaAshaira, kuna Mutazila, kuna Salafi na kuna Sufi.
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Pia vilevile hakuna maafikiano ya kila jambo kwa mashia
wote katika maelezo yote.Ama kuthibiti nassi ya Qur'an
kumeafikiana kati ya Sunni na Shia, hata maoni ya
kipekee ya kuwa kuna upotofu umefanyiwa Qur'an pia si
kuwa kuna mjadala wa kuthibit nassi za Qur’an iliyopo bali
yakubalika na yatumika ila baadhi wanaona kuwa ina
upungufuna imefutwa baadhi ya Aya, hii rai ni yenye
kupingwa lakini na tofauti katika kuzifahamu Aya za
Qur'an na kuziawili zipo kati ya madhehebu, na ndaniya
madhehebu.

Kwa hivyo nasisitiza kauli yangu kwamba kuna tofaut ya
asili kati ya Shia na Sunni kwa sababu yakisiwa kuna
tofauti katika dhati ya misingi, kama invyokisiwa kuwa
kuna maafikiano katika Sunni wote katka maelezo yote ya
misingi.

Najaf na kutafuta elimu

U mri wako ulikuwa miaka mingapi wakati huo?

Sheikh: Ulikuwa ni miaka 14.

ipi muda ulioishi na wenzio wa Saudia, na je uliwahi
kukutana na mshairi marufu wa lrag mzaliwa wa
Najaf, Al-dJawahiri?

Sheikh: Niliishi kipindi hicho na wanafunzi wa Saudia na
Bahrain tukiwa na baraza la kila wiki kwa hafla za kidini
wakikutana kwenye nyumba ya Sheikh Ahmad bin
Mansur Al-Saif mmoja katika wanavyuoni wa Tarut, Qatif
(1326-1406 A.H.). Na baadaye kwenye nyumba ya
Mansur bin Abdallah Al-Bayat, ni katika wanavyuoni wa
Qatif (1325-1420A.H.).
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Na mengine ni kwa baadhi ya wanafunzi na watu wa
Ahsaa na Bahrain.Na kulikuja hapo baadhi ya wanafasihi
wa Qatif kwa sababu za kisiasa zilizowapata huko waliishi
Najaf kwa muda mpaka mambo yalipokuwa mazuri
wakarudi Qatif. Miongoni mwao ni Sayyid Baqir Al Awami,
alikuwa ni mwanasheria na mwanafasihi nilifaidika naye
kwani alikuwa akiwashajiisha wanafunzi na wanavyuoni
kuwa na harakati na akiandika barua nyingi kwa viongozi
waKkidini.

Pia kulikuwa na Sheikh: Abdallah Al-Khinizi, hakimu wa
mahakama wa mambo ya mirathi na nyakfu hivi sasa
akijionyesha kwa vazi la kidini naye marufu kwa kitabu
Abu Talib muumin Quraish ambaye aliutetea Uislamu wa
Abu Talib akapata matatizo.

Kisha alikuja Najaf kwa hali za kisiasa. Kwenye majlisi
zake nilikutanaa wasomi wa lraq, Misr na Lebanon na
wanafunzi wa Saudia wenye hima, pia Sheikh Abdul Al
bin YusufAl Seif aliyejiunga na kitengo cha Figh na kupata
shahada yake ya juu (Phd.) na akatunga vitabu vingi juu
ya elimu fasihi na uhusiano wa wasomi; nami nilikuwa na
uhusiano mzuri naye, hivi sasa yeye ni mwanasheria
wakiliwa Qatif.

Sheikh Ibrahim bin Abdallah Al Gharash alinipa malezi
mazuri katika miaka ya mwanzo yangu Najaf, huyu sasa
ni Imam wa ljumaa na jamaa wa Qatif, nilishirkiana naye
kupangisha nyumba moja na familia yake ikinitazama
vizuri, na nilijifunza kwake misingi ya lugha ya kiarabu, na
kuipa umuhimu sana Nahw, nilihifadhi kwake kitabu
Alfiyya cha Ibn Malik kwa kuwa yeye alikuwa ni kipofu.
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Wakati mwingine nikihudhuria majlisi za Marjaa kama vile
‘Sayyid Khui (1317-1413 A.H.).Na majlisi za Sheih
‘Shahrudi, na majlisi za Sheikh Muhamma Bagir Sadr
(1335-1400 A.H.). Na majlis za Sheikh Al Kasshiful
Ghitaa, na za Sheikh Muhammad Amin Zainud diin (1333-
1419A.H.).

Pia nikaona wengine niliokuwa nikiwasikia kama mtafiti
Asad Haidar na nilisoma kitabu 'Al imamus sadiq
wal—madhahibul arbaa'. Na mwanachuoni Sheikh: Baqir
Sharif Al Qarashi mwenye tungo nyingi juu ya Ahlul bayt.
Pia khatibu maarufu Sheikh Daktur Ahmdul Al Waili, na
khatib Sayyid Jawad Shibr.

Pia nilienda kwenye maktaba kwa kudurusi kama
maktaba ya Amirul muuminiin na maktaba ya Al-Hakim.
Nikahudhuria hafla nyingi na maonyesho ya Kkidini,
sikukutana na mshairi maarufu Al Jawahiri yeye alikuwa
akiishi Baghdad, na pengine nje ya Iraq na hali ya kidini
tuliyokuwa tukiishi ilikuwa haimpingi ilimzingatia kuwa nje
ya hali ya kiislamu, japo hali yake ya kifasihi ni ya
kuheshimiwa.

Na Najaf kulikuwa na vita vya kiislamu na mirengo kama
ya kikomunisti, kidemokrasi, na migongano baina ya
Baath na Qawmiyya. Kabla ya kwenda kwangu Najaf
sikuyajua haya kwa sababu nilikuwa naishi katika
magzingira ya kuishi kama nilivyokulia tu

Najaf nilisoma kwa makini kitabu cha Baqir Sadr
'Falsafatuna' na Igtisaduna na nikawa nasoma Jarlda la
Al-Ahwaa likitolewa na wanavyuoni.

Pia kitabu cha Sheikh Muhamad Amin Zainu ddin ‘'lla
- talliatil muumina'. Na Al-Islam yanabiuhu ghaayaatuhun
aal Aaf baina salbi waijabi.

33



itakusimamisha kidogo hapa; ni kuwa nyinyi Qatif

hamkuathirika na aidiolojia hizi kama ulivyosema
lakini aliyesoma historia yenu yaoekana kuwapo
aidiolojia nyingi kama za ukomunisti, Baath, na Nasriyya
na zinginezo zilikuwako, nami nakukumbusha kuwapo
kwa chama cha Shia cha saudia, Baath cha kisosholisti,
kukiwa na kiongozi Hamza Hasan na watu wa Qatif wengi
walijiunga na vyama hivi, wasemaje.

Sheikh: Nilipokwenda kusoma Najaf sikuwa na fikra
zozote za kisasa na hivyo ni kwa kuwa nilikuwa mdogo
lakini huko Najaf nilianza kujua mapambano ya Uislamu
na fikra zingine hizo, ni kweli Qatif kulikuwa na fikra hizo
lakini hali ngumu ya wakati huo hazikufikia hali ya kuathiri
sana jamii kwa kuwa serikali haikuruhusu hizo ziendelee
ambapo zingne kama Baath ilikuwa ikitawala lraq. Hii
ndio hali niliyoishi huko Najaf.

ebu tumuache Hasan Safar akiwa mdogo na tuje

kwenye Hasan Safar Sheikh na mwanachuoni.
Nakuuliza sasa, kwa nini vijana wa Shia wanakumbatia
fikra hizo, je hawaridhiki na mambo yalivyo nchini?
Mathalan mimi najua kuwa nusu ya walioshiriki katika
maandamano ya ARAMCO walikuwa ni mashia, utaeleza
vipijuuyahili?

Sheikh: Fikra hizi zilipenya kwenye mikoa mbalimbali
ya Saudia na kuenea kwa Mashia kwa sababu mbili:
Kwanza: Kuhisi mapunjo na kukandamizwa
kunasababisha kuwe na fikra za kimapinduzi.

Pili: udhaifu wa harakati za ilimu na kidini, kwa kuwa ilimu
ilikuwa ni ya kuiga na kufuata tu, hakukuwa na fikra mpya
zakuingia ndani ya bongo za vijana na kujibu maswali yao
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Ukiongezea na kutopata fursa ya kufanya kazi za kidini
rasmi hasa kwa mashia, kiasi kwamba hawakuwa na
nafasi ya kuanzisha ofisi au kuchapisha vitabu au kutoa
jarida au hata kuwa na taasisi ya kielimu.

Baadaye nilikuja jua kuwa wengi waliojiunga na fkra hizi ni
kwa kuwa kujiunga kwao ni kwa karibu zaidi kisiasa ili
kujikinaisha kifikra.

Hebu niruhusu nieleze kustaajabu kwangu.Mimi
nayaangalia haya kwenye upande mwingine. Huoni
kwamba kushikamana na dini kwa jamii kuna nguvu zaidi
kuliko kushikamana na ukomunisti au baath? Na hasa
—kama ulivyosema- kuwa idadi yao ni kubwa?

Sheikh: Hakuna njia ya kuweza kuwaukusanya wote hii
iko katika kila jamii ya kibinaadamu, mfano Najd,
japokuwa hali ya kidini inayotawala ina nguvu ya
inavyoamrisha lakini pia hilo halikuzuia kujitokeza watu
kama Abdallah Al-Qasimi na vikundi mbali mbali vyenye
mielekeo yakisiasa.

Ikiwa ni sahihi kuwa mwelekeo wa jamii ya kishia ulikuwa
ni mkubwa zaidi kuliko kwa wengine inadhihiri kwangu
kuwa hayo na kwa wale wa zamani, na kuhisi kupunjwa
na kuwekewa mipaka shughuli za kidini na pia kuongezea
kuwapo kwa ARAMCO nchini.

Swali muhimu zaidi
Pengine swali hili lanipa nguvu ya kufungua suali nyeti,
nalo ni kule kutuhumiwa Shia juu ya kupenda kwao

sana katika kufuata na kushikamana kiakili na kihakika,
na pengine maudhui haya yamekuja mara nyingi
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Na napenda luthibitisha nawe Sheikh, hasa kipindi hiKi
tunachopitia, ningependa kusikia kwako juu ya suala hili
ambalo linawaelekea mashia wajimbo la Mashariki. -/,

Sheikh: Tuhuma hizi wanazoelekezewa Shia ni ni katika
kudhihirika kusumbuliwa kwao na kuwapo kwa mawimbi
ya kifikra na kisiasa si kwa upande wa Shia tu, mfano vita
vilivyokuwapo kati ya Salafiyya na Hadithiyya hapa nchini
Saudia havikuwa kwa upande wa Shia na kwa nini jambo
hili lielekezwe kwa Shia tu na si kwa wengine? Vyama na
mawimbi ya kifikra na kisiasa pia vilikuwapo katika
majimbo mengine ya kisunni kama inavyojulikana kwa
niniitajwe Shiatu?

Mwandishi: Sheikh, nahitajj mwanasiasa ili tujue
msimamo tunaoishi nao sasa kama jamii pamoja na
kuingia mmarekani kwenye msitari na kututia msongo na
hatimaye ni wizara ya mambo ya nje ya marekani
kutangaza uhuru wa kuabudu nawe wajua kuwa kuna
jamaa katika Shia wanaokumbatiwa na wa magharibi
katika marekani na Uingereza nayo ni jamii yenye
upinzani.

i jambo la kawaida kwa wamarekani waende mbio

kujifaidisha na udhaifu unaopatikana na watafute
njia za kutusonga na kujiingiza katika mambo yetu ya
ndani.

Ama uliyotaja kuhusu mashia wanaoshikiliwa na watu wa
magharibi hilo ni jambo limetiwa chumvi, huenda kukawa
na mashia hutoa rai zao bila ya kukubalika lakini
kuwatuhumu wote kwa kushirikiana na wa magharibi ni
jambo lazima lithibitishwe na naamini hapo kumetiwa
chumvi.
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Samahani Shekh, niliposema kuwa wao kujiunga na
W’ Upinzani ni kama wanavyofanya upande wa Saad
Al-Fakihi ni kitengo kinachodaiwa sio hali ya Shia tu,
hasa bali ni hali ya ujumla.

Sheikh: Nilisema, ndio lakini jambo kama hilo liko kwa
watu binafsi haifai kulichanganya kwa wote inapasa suala
hiolo ulipe matazamo wake wa kisiasa na lisipewe
mtazamo wa kiujumla.

' Mwandishi: Tuseme kuwa ni sauti ya Shia ipingayo.

ama ilivyo kwa Shia zipo na kwa Sunni pia. Kwa nini

kunapokuwa kwa masunni huko Ulaya inachukuliwa
kuwa ni upinzani pekeee na inapokuwa Mshia
inachukuliwa kuwa ni mashia kama inavyochukuiwa kwa
Saad Al-Fakih amathala au Mas'ari au wengineo, lakini
kwa nini inapokuja kwa suala la shia inahisabiwa ni
mashia tenawote? Je huu si ubaguzi?

Ningependa kusema kuwa kutiwa chumvi sana mambo
haya juu ya mashia kuhusu msimamo juu ya marekani ni
jambo lisilokubalika. Mashia wao ndio walioanza kupinga
marekani ndani ya Mashariki ya Kati na si Salafiyya, na
katika kipindi ambacho kulikuwa na uhusiano wa pande
za masunni na wamarekani kuhusu Afghanistan, Mashia
wa lIran, Lebanon, na sehemu zingine walipinga
wamarekani na hili ni nijambo lilikuwa wazi.

Kama tukio la Iraq limefungua baadhi ya Mashia kuwa

pamoja na wamarekani hiyo imekuja baada ya jamii za
kisunni kushiba kushirikiana na wamarekani nao pia
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Ni kama mashia wa Iraq kuna upande unaounga mkono
na kuna upingao. Na bada ya kutangaza Marekani uhuru
wa kuabudu nchini Saudia, sisi tulikataa nchi hiyo
kuingilia mambo yetu ya ndani.

Yapasa tuache kutia chumvi mambo na tuhuma kwa
sababu hayo hayajengi umoja wa nchi bali yanaleta
uadui.

imekusudia katika kuuliza kwangu huko kutaka
kuzindusha juu ya hali ya kuigiliwa na wamagharibi
nawamarekani kutuchezea nchini.

Sheikh: Nakubaliana nawe kuwa ni suala nyeti na nguvu

ya marekani nchini kwetu ni ya hatari watatusonga sana

hii ni kweli na inatia wasiwasi kwa kila muislamu
mzalendo halisi lakini vipi tutapambana nayo?

Namini kuna mambo mawili ya kimsingi:

1. Kutafuta tiba ya zile sehemu dhaifu na kufanya bidii
katika kuleta maelewano kama katika hotuba aliyoitoa
mtumishi wa haram mbili (mfalme wa Saudia)
alipokuwa akifungua kikao cha pili cha bunge.

2. Kuwe na umoja wa kitaifa na kutupilia mbali tofauti za

kimadhehebu na kujitambulisha kikabila.

Ibnul Algamy katika historia

Mwandishi: Wallahi Sheikh mimi si mwandishi maalum
wa historia lakini kile ninachokijua kwa kweli juu ya Ibnul
Algami ni kuwa alifanya hiyana kubwa kihistoria na
alistahiki laanayakilaumma tangu hapo, kwa sababuya
kazi yake chafu katika kumfanyia khiyana khalifa wa Bani
Abbas na kuwasaidia Tatar.
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Sheikh: Je wajua kwamba tuhuma dhidi ya lbnul Algmi
kuligana na mustawa wa kiutafiti wa kielimu wa kihistoria
hazina ithbati; wanavyuoni wa historia wa Shia wamejadili
kama Seyyid Hasan Amini katika kitabu chake juu ya vita
vya Mogul na kujibu kwa dalili za wazi, licha ya huyu wa
Shia hata Mwanachuoni wa Sunni Dkt Saad bin
Muhamad Al Ghamidi, profesa wa historia katika chuo
kikuu cha Almalik Suud cha Riyadh amejadili tuhuma hizi
na kwa insafu kabisa. Kwenye kitabu chake Suquutud
dawlatul abasiyya, kimechapishwa Riyadh mwaka 1401
(A.H.) na kutumiwa na vyuo vikuu vya Saudia kama
marejeo. Na kilichapishwa tena mwaka 1403 (A.H.).

Alisema huyo kwamba kumtuhumu Ibnul Algami hakuna
dalili yoyote bali kuna dalili zaidi ya kumi na moja
zinazomvua na tuhuma hizo za khiyana na kwamba
msingi wa tuhuma hizo ni tofauti za kimadhehebu na
kikabila, lakini lenye kusikitisha ni kutolewa ripoti upande
wa kidini kwa kukusanya kitabu kutoka kwenye maktaba
na kukichoma na kukipiga marufuku hata nakala iliyoko
kwenye maktaba ya chuo kikuu imeichwa hawezi
kuisoma yeyote ila kwa ruhusa maalumkama
nilivyoambiwa- yote hii ni kwa hoja kuwa kitabu hicho
kinatetea Rafidha.

Lau tufaradhie mtu wa Shia amefanya khiyana, je Shia
wote watalaumiwa kwa huyo katika historia yao? Je kwa
Sunni hakuna watawala na wanasiasa na wengineo
waliopotoka na kukhini? Je yafaa kuwatuhumu masunni
wote? Unapotokea ugaidi kutoka kwa Sunni husemwa ni
kikundi kidogo tu chao, haisemwi Sunni wote au Salafi
wote, lakini inapokuwa upande wa watu wa Shia inatajwa
kwa wote, je huu ni uadilifu?
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Msimamo wa Shia juu ya marekani

Mwandishi: Mbali na kusihi au kutosihi uliyoyasema
nakubali kwamba matatizo ya pande zetu zote ni
kutokana na historia ya ukinzani sasa umefikia wakati
wenye akili wa pande zote kuondoa hayo zibaki zile za
msingi ambazo haziwezi kuondolewa na Hasan Safar
wala Abdul Aziz Qasim. Ningependa kutoa shukrani
zangu kwenu kwa msimamao wenu juu ya taarifa zenu za
kila siku juu ya kamati ya marekani kwa kuujua mchezo
mchafu wa wamarekani.

apenda kusema na kutangaza kwa sauti ya wazi

kuwa kila Muislamu na wananchi wa marekani wao
wanataka kulinda maslahi yao nao ni kushirikiana wazi na
Israel na wanatangaza msaada wao, na ridhaa zao kwa
uzayuni hivyo wao hawakuja kwa ajili ya Demokrasi na
kulinda haki za binadamu bali ni kwa ajili ya maslahi yao.
Kwa hivyo nawatahadharisha waislamu wote na
wananchi wote wasidanganyike na mambo haya ya
wamarekani na pia serikali yetu isiipe fursa marekani ya
kufanya njama zao.

Najaf tena na hawza

ukiachilia mbali haya ya Marekani, hebu turudi nyuma
kwenye mazungumzo yetu juu ya kule Najaf ulikaa
kwa muda gani huko?

Sheikh: Nilikaa miaka miwili tu hali ikawa mbaya
wanafunzi na wanavyuoni wakatoka hatawa Qatif.

Mwandishi: Lini hiyo, na je kutoka huku kulisababishwa
na mambo yenu ya kisiasa?
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Sheikh: Si kwa sababu za kisiasa, lakini kwa tuhuma
kwamba wao ni majasusi wa serikali zao, hii ni kutokana
na vile utawala wa kibaath ulivyokuwa ukipambana na
dini na hawza za kielimu.

e hu ulikuwa ni wakati wa Ahmad Hasan Al Bakr au
wakati wa Abdul Karim Qasim.

Sheikh: Wakati wa Ahmad Hasan Al Bakr. Hatukumkuta
Abdul Karim Qasim, tulikuwa tushaondoka, wanafunzi
wengi wa Qatif walikuwa wakiogopa ila baadhi ya
wachache wakubwa ambao waliona wao hawana
chochote, baadhi walirudi na mimi nikajiunga na Hawza
ya Qum, Iran.

Mwandishi: Hiyo ilikuwa lini?

iyo ilikuwa mwaka 1392 (A.H.) wakati huo ilikuwa ni

kipindi cha Shah na kulikuwa na umoja wa wanafunzi
wa kiarabu kutoka Iraq waliohamia Iran kwa hoja kwamba
wao asiliyao nilran.
Pia walebanon na wa wakhozistan waarabu, alitupokea
wakati huo Marjaa mkubwa Sayyid Muhammad Kadhi
Shariat Madar, naye alikuwa na Taasisi iitwayo Daru
tablighul islami, alikuwa ni mtu aliyeshirikiana vizuri na
taasisi za kisunni kama vile Rabitatul alamii Islami, hata
muda ule nilipokuwa Qum ulikuja ujumbe kutoka Rabita
ukiongozwa na Sheikh Abul Hasan An Nadwi,
walipokewa vizuri na wakajadiliana juu ya mkuruba baina
ya wafuasi wa madehehebu za kiislamu.
Taasisi yake ilikuwa ikitoa jarida liitwalo Al-Hadi kwa lugha
ya kiarabu na kulikuwa na makala za wanavyuoni wa
Sunni, isitoshe harakati hiiilishirikisha pia watu kama

41



Seyyid Hadi Khusru Shah, Sheikh Muhammad Ali
Taskhiri, Sheikh Muhammad Al Asifi, Sheikh Muhamad
Said Numani na wengineo ambao walifanya kazi kubwa
baada ya mapinduzi ya kiislamu.

Mwandishi: Wasaudi mlikuwa wangapi huko.

ulikuwa kama kumi na watano tu hivi. Baadaye
tuliongezeka lakini hapo Qum nilikaa mwaka mmoja
tu.

Mwandishi: Mungu wangu! Wewe mpenzi wa
madhehebu na hukuweza kusihi mazingira ya hapo?

ilikuwa natafuta mazingira mengine ya kiarabu na

karibu na kwetu. Mwanachuoni mmoja aliyetoka Iraq
alichagua kwenda Kuwait naye ni Marjaa Sayyid
Muhammad Shirazi, alikwenda Kuwait mwaka 1391
(A.H.) akaanzisha madrasa ya dini, nikazuru madrasa
nikapenda hali yake na nikajiunga nayo mwaka 1394
(A.H.).

Mwandishi: Nataka nijue mnapata wapi pesa huko kote,
ulipokuwa Najaf, Qum.. je kuna pesa za watu wema au ni
za Hawza? Au mkiletewa na watu wenu?

awza na wanavyuoni walioko ndio wanaotoa pesa
kwa wanafunzi lakini kwa kiasi maalum.

Mwandishi: Je ni zile Khums wanazopokea?

Sheikh: Ndio, kutokana na Khums wanazopata hizo
hupewa wanafunzi.
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Marjaa anayefuatwa hupata kulingna na upana wa ufuasi
wake. Yeye hutoa kiasi kikubwa au kidogo
inavyotegemea, kwa mfano kuna Marjaa waliokuwa
wakitoa mkate tu kila kwa siku kwa kila mwanafunzi, na
kawaida mwanafunzi hupokea kwa Marjaa wane watano,
na mara nyingi ilikuwa ni kama dinari kumi za Iraq kwa
mwezi, na dinari moja ilikuwa ni sawa na Riyal kumi za
Saudia na vitu vilikuwa bei nafuu.

Kwa wanafunzi wa Iran na Afghanistani wao ilikuwa kiasi
hiki cha pesa kikiwatosha, lakini kwa wa Ghuba la Bara
Arabu, kwa kuzingatia matumizi yao yako juu, walikuwa
pia wakisaidiwa na wazazi wao, baba yangu alikuwa
akinitumia pesa.

Pesa na uzito wa kijamii kwa Marjaa

heikh, wallahi hizi Khums zinawapa uzito Marjaa

wenu na nafasi kubwa katika jamii lakini tulivyosikia ni
kuwa mapinduzi ya Iran yalisaidiwa na wauza nguo
waliomsaidia Khomein kumuangusha Shah..

Sheikh: Kweli, Khumsi kwa Shia ndio inayowasimamia
Marjaaa wao na taasisi zao nayo ni fardhi ya kiislamu
kama Zaka, lakini Shia wanaonelea kwamba kila
anachokichuma mtu akapata faida atoe Khums (Fungu
la tano) katika ziada yake.

Ama medhehebu mengie yanaonelea kwamba Aya hii
inahusu ngawira ipatikanayo kwenye vita tu.

wa nini hukuweza kukaa Iran na ukaenda Kuwait,
hiyo ilikuwa lini?
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Sheikh: Mnamo mwaka 1394 A.H. nilienda Kuwait huko
alikuwa Marjaa Sayyid Muhammad Shirazi, na alikuwa na
wanavyuoni wengine, licha ya kuwa yeye alikuwa ni
Marjaa wa kifigh, lakini pia alikuwa ni mwenye mwamko
wa kiislamu, uandishi wake na fikra zake zilikuwa wazi
upande huu, nilifaidika sana naye, na lazima niseme
kwamba upande wangu wa kifikra, kielimu na kiharakati
katika maisha yangu niliupata wakati nikisoma kwa
Sayyid Shirazi.

Alikuwa akifasiri Qur'an kila usiku na tafsiri yake
ikitufungulia pambizo za upeo mkubwwa mbele yetu,
haikuwa tu ni tafsiri ya kufuata tu na kutaja sababu za
kushuka Aya au maana ya maneno, alikuwa akitoa katika
Aya ufahamu wa kijamii, kisiasa na kifikra na akiwaamsha
waislamu na kupinga wamagharibi na ukoloni.

Pia alikuwa na darsa kila wiki kwa juu ya tabia, vipi
anavyotakiwa awe mwanafunzi katika mwenendo,
nishati, tabia na kutangamana na jamii, kila wiki
akichagua nukta moja na kuizungumzia hiyo kwakina.

Tulifaidika sana, na mimi nilijifunza na kufaidika na
kulelewa kuliko Hawza nyingine yoyote ile, katika zingine
sikuwa nikihisi kuwa kulikuwa na mwanachuoni
aliyenilea, pengine kwa kuwa umri wangu na
haukuniwezesha wakati huo kuamiliana moja kwa mja na
wnavyuoni wengine, lakni Kuwait ukizingatia pia idadi
maalum ya wanafunzi na shakhsiyya ya Sayyid Shirazi
ilikuwa ni ya ubaba na si mimi peke yangu bali wote katika
kiwango hiki.Mmoja katika wanafunzi wake alikuwa
Sayyid Muhamad Taqi Mudarrisi ambaye sasa ni Marjaa,
huyu ndiye aliyekuwa akiongoza harakati za kiislamu ana
alikuwa na uelewa wa kutosha na Hizbut tahrir,
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Ikhwaanul-muslimiina, na harakati za kiislamu za Iran.
Nilikuwa sijui juu ya harakati za kiislamu lakini kwenye
madrasa ya Seyyid Shirazi nilielewa kuna harakati zenye
lengo la kutengeneza hali ya Iraq na kuwaandaa watu
waupinge utawala wa kiBaath Iraqg, nikaishi katika
mazingira hayo, nikafaidika sana na Sayyid Muhammad
Taqi Mudarrisi na nduguye Hadi Mudarrisi aliyekuwa
akiishi Bahrain na akija mara kwa mara Kuwait.

Hali ya Kuwait, je ni kutengana au kusaidiana?

Mimi nashangaa wewe na wanavyuoni wa Sunni nami
nafuatilia uhusiano wako na masunni wa Kuwait je ni
kama kawaida kuna hali ya kutengana kitaifa na kijamii?

Sheikh: Hali ya utangamano wa Shia na Sunni ya Kuwait
ilikuwa ni ya kawaida, kwa kuwa madhehedu yaongozayo
huko ni ya Malik nao hawana msimamo mkali juu ya Shia
na hapo kwa mara ya kwanza niliishi kwenye anga ya
uwazi ya kijamii mimi mwenyewe nilisuhudia wanavyuoni
wa Kisunni wakimzuru Sayyid Shirazi naye pia akizuru
majlis zao hata niliwahi kufutana naye katika baadhi ya
vikao hivyo.

Pia gazeti la Kuwait lilikuwa likichapisha kitabu cha Shia
na kutoa nakala za matukio ya Shia. Na kulikuwa na jarida
la kila wiki la Baqir Kharibt mshia, likitwa Swautul khalij
ambalo tulikuwa tukilisoma na kuona masuala ya jamii ya
Shia, kifupi hakukuwa na utengano wala mizozo wakati
huo.

Ningependa kujua kipindi chako cha kusoma Kuwait,
ni vitabu gani ulivyopendelea sana kuvisoma?
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Sheikh: Nilikuwa naishi kwenye mazingira ya Sayyid
Shirazi ya harakati chini ya madrasa inayosimamiwa na
Sayyid Muhammad Taqi Mudarrisi ambaye jina lake
likawa maarufu akiwa kiongozi wa chama cha Amal Islami
Irag, nacho kikishirkiana na chama cha Daa'wa cha
upinzani nchini humo. Serikali ya Kuwait haikuwa
ikuruhusu harakati za waziwazi.

Wakati huu niliamka na kuingia kwenye harakati,
nikasoma sana vitabu vya Al-Maududi, An Nadawi,
Hassan Al Banna, Seyyid Qutbi na Fathi Yakin na vingi
juu ya suala la Palestina, bado nakumbuka kitabu cha
kwanza kilichonipa mori ni cha Abu Ayyad Salah Khalf
kiitwacho 'Falastin bila hawiyya.’

Na wakati huo zilidhihiri harakati za Imam Musa Sadr
huko Lebanon na harakati za Amal naye alizuru Kuwait,
nilifurahi sana kwa kukutana naye na kusikiliza
mihadhara yake. Pia kulikuwa na uhusiano na harakati
zinazopinga utawala wa Shah wa lran ambapo tulikuwa
tukipata vitabu na mihadhara ya Imam Khomeini ambaye
wakati huo akiishi Najaf.

Pia kulikuwa na Sheikh Muhammad Muntadhari mtoto wa
Marjaa Muntadhari, hapo ndipo nilianza kufungukiwa juu
ya harakati za Iran kabla ya miaka mitano ya k
uangushwa utawala wa Shah.

Mwandishi: Ningependa kujua jinsi unavyoweza kuijua
lugha ya kifursiya Iran.

aweza kusoma vitabu na magazeti ya kifursi hata

darsa na mihadhara ya lugha hiyo. Lakini kwangu
kuizungumza ni ngumu kidogo.
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Mwandishi: Wallahi ajabu Sheikh! Watu wengi huweza
kusema kuliko kusoma.

Pengine nilikuwa naishi katika mazingira ya kielimu
nijjuayo ya kiarabu, na wanavyuoni huko
wakisomesha kwa kiarabu hivyo sikulazimika kusema
kifursi wengine wakipenda kuzungumza nasi kiarabu ili
waweze kukitamka vizuri, mfano Sayyid Khamenei
kiongozi wa Jamhuri ya kislamu ya Iran tulikuwa
tukimzuru usiku kabla hakujakuwa na vikwazo vya
kiusalama, na alikipenda sana kuzungumza kiarabu.

Pia sikupenda kuzungumza kifursi kwa ajili ya
kutokizungumza vizuri, na hii ni kawaida kwa lugha mpya
kwa mtu, kwa hivyo huenda kwa sababu hizi mbili ndipo
sikuweza kuzungumza vizuri kifursi pia kuwa na azma
ndogo juu ya lugha hiyo.

Imam Khomeini

Swali lifuatalo ni juu ya mtu hatari katika historia ya Shia
kwa ujumla, nakusudia ni Khomeini, je uliwahi kukutana
na mtu huyu Iraq kabla hajaenda Paris?

Sheikh: Nilipokuwa Najaf, Imam Khomeini alikuwa
akiishi hapo, alikuwa ni Imam katika msikiti ulio karibu na
nyumba yake, msikiti huo ukiitwa Masjidut-Turki yaani
(Msikiti wa Waturuki), kila siku alikuwa na majlisi akipokea
wageni pia kila siku bada ya Swala ya Isha alikuwa
akienda magam ya Imam ali (a.s.) kwa wakati maalum.Na
nilisikia wanafunzi na wanavyuoni wakimsifu juu ya
kuchunga kwake wakati. Alikuwa akifika huko kwa wakati
maalum bila ya kuchelewa au kufika mapema sana hivyo
kwa mwaka mzima.
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Nilikuwa nikiswalishwa na yeye kwa baadhi ya siku na
nilimtembelea zaidi ya mara moja kwenye kikao chake
nikiwa kama mwanafunzi wa dini bila ya kuwa na
uhusiano wa moja kwa noja naye au na watu wake. Kwani
nilikuwa ni mwanafunzi mdogo sikuweza kuwa na
uhusiano mkubwa naye.

Na katika wakati huo ndipo ikatokea rai yake ya
kusimamisha serikali ya kiislamu, na vikachapishwa
vitabu vitano juu ya suala hili. Ikawa ni rai mpya kwenye
Hawza za kidini na ikawa ni mjadala, lakini Imam
Khomeini alikua ameshikilia maoni yake niliyasoma
maoni hayo kwenye anuani 'Al-hukumatul Islamiyya
wawilayatul faqih.’

Mwandishi: Aliyoyafanya Khomeini ni fikra pana kwa
madhehebu ya Shia na hasa fikra hiyo ilikuwa ni njia ya
kuondoa mataizo makubwa yaliyowakabili Shia, na
kuwafanya kuingia siasani bila ya kumngoja Mahdi
aliyeghibu, je waweza kutufafanulia?

welekeo uliokuwako wakati huo ni kutoingilia siasa,

na mwanachuoni wa kidini, wajibu wake ulikuwa ni
kusomesha elimu ya dini tu, na kufutu mas'ala ya kidini ya
watu wake tu.

Na wakaona kuwa maulama wao kuingia mambo ya siasa
ni kutojishughulisha na kazi zao za dini, na pia ni
kupambana na serikali ambayo itawaona kama ni
wapinzani wao. Pia ilionekana kuwa katika siasa kuna
aina fulani ya kutokuwa na ucha Mungu na upaji nyongo
aanaohitajika kuwa nao mwanachuoni, lakini hilo
halikuwazua wao kupambana kwa nguvu na ukoloni wa
kigeni kama ilivyotokea Iran kwenye suala la waingereza
juu yatumbaku na vita dhdi ya Urusi.
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Pia Iraq juu ya kupinga utawala wa kiingereza ambapo
wanavyuoni waliongoza mapinduzi ya mwaka 1920
yaliyoishia kuwafukuza waingereza.

Ama inapotokea dhulma katika siasa za ndani,
wanavyuoni walisimama kuwapa nasaha zao viongozi.
Na wao wana tahadhari sana kusitokee umwagaji damu
au uvunjaji wa heshima au kutokea fitna nchini.

Na wengi walionelea kuwa serikali ya kiislamu haisimami
ila kwa mkono wa Imam anayengojewa, lakini Imam
Khomeini aliwapa changamoto wanavyuoni ya
kusimamisha serikali ya kiislamu, na wasiwaachie
mambo hayo ya wasilamu wale wanaofuata
wamagharibi, kwa kupinga Uislamu, na kwamba
wasingojee kuja kwa Imam Mahdi, kuna waliomtangulia
kutoa rai hii kama Sheikh Mahdi Nafi aliyefariki mwaka
1244 A.H. lakini yalibaki kwenye maoni ya kielimu tu.

Imam Khomeini akaichukua rai hii na kuifanya iwe ni
yenye kutumika kisiasa na ilihakikishwa wakati wake kwa
kuanzisha jamhuri ya kiislamu ya Iran.

Swali linalojiuliza lenyewe ni je, hiyo kusimamisha hukmu
ya kisheria katika Figh ya Shia imefungika katika utawala
wa mwanachuoni aliouchukua Imam Khomeini?

Iko rai nyingine juu ya uwezekano wa utawala wa kisheria
kwa umma kuchagua viongozi wake alieleza Sheikh Naibi
(1277 — 155 A H. ) kwenye risal ayake iitwayo 'Wilayatul
umma ala nafsihi.’
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Haliya mashiawa Lebanon

Mwandishi: Linapotajwa jina la Muhammad Mahdi
Shamsu din linakuja swali la hali ya mashia wa Lebanon,
naona iko tofauti na ya wa Iraq, Kuwait na Iran, wao ni
mfano wa kipekee wa kusameheana na kuishi pamoja na
uwazi, nami nahisi kuathirika kwa Hasan Saffar na
Madrasa ya Lebanon, je uko pamoja nami juu ya hili, na
kwa niniiwe Lebanon pekee?

Maumbile ya jamii ya kilebanon na ushirkiano wao katika
utawala kiasi ambacho hakuna kundi linalotawala
wengine, kumewafanya walebanon wawe wanakubali
kuishi pamoja. Wanavyuoni na wanafikra wao wameenda
na hali hii kiasi ambacho lau muislamu atamkosea
mkristo basi taasisi za kiislamu ndio zitakuwa za mwanzo
kukemea na hivyo hivyo kwa wakristo. Kimadhehebu pia
mshia wa huko akimkosea msunni basi baraza la kiislamu
la Sunni litakuwa la kwanza kumkemea na hivyo hivyo

Shia.

‘Kweli nakubaliana nawe na nakiri kuwa niliathirika na
madrasa ya Lebanon na hasa fikra za Sheikh Muhammad
Mahdi Shamsu din ambaye nilikuwa na uhusiano naye
hasa na mara nyingi nikimzuru mara nyingi ajapo Syria
au nikienda kwake na kila alipozuru Saudia kwa Hijja au
vikao aliniarifu kabla nikaenda kumuona Jeddah au
Madina au Riyadh. Ama simu pia tuliwasiliana naye
mpaka alipokuwa mgonjwa Paris na siku mbili kabla ya
kufariki kwake Beirut.. Nilisoma na kujadiliana naye kwa
urefu juu ya maandishi yake.

Nilipomuonyesha kitabu changu ‘'At-taaddudiyya wal
hurriya fil islam’' alifurahi sana na kuandika utangulizi na
hiyo ni dalili ya ushujaishaji wake juu ya hili.
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Nilikutana na Sheikh Shamsu din miaka mitano iliyopita

tukampokea na Ustadh wangu marehemu Dkt. Abdul
Qadir Tash katika idhaa ya Iqra. Maoni yake yalikuwa juu
ya umoja na kuishi pamoja na hivi sasa twasikia hayo
hayo kutoka kwa Sheikh Muhammad Husein Fadhlu llah,
je utatueleza sababu za maendeleo haya ya masheikh wa
Lebanon?

Sheikh: Juu ya haya kama nilivyoeleza na nawafikiana
nawe juu ya sababu mbili za kimsingi:

Kwanza: Daraja ya juu ya fikra wazi wanazoishi watu wa
Lebanon, uko mwanachuoni wa dini huchukua pia fikra
zingine na hukutana na mielekeo tofauti na huisihi
akichunga maslahi ya jamii nyingine. Ama Iran na Iraq hali
haikuwa katika daraja hiyo.

Pili: Iran na Iraq kuna taasisi za kidini zinazoongozawa na
Marjaa na Hawza za kdini na hazikubali fikra mpya. Ama
Lebanon hakuna taasisi za kidini zinazopinga fikra za
mageuzi na kuacha mambo yaliyozoeleka.

Tofauti ya Sunni na Shia

H ebu sasa Sheikh utueleze juu ya tofauti za kimsingi
zamadhehebu ya Sunnina Shia.

Sheikh: Tofauti kubwa ni suala la uimamu na marejeo
ya uongozi wa kidini (marjaiyya). Hivyo ni kwa sababu
uimamu kwa Shia uko katika pande mbili: Uongozi wa
kisiasa, ukhalifa. Shia wanaamini Imam Ali alitajwa kwa
ya uongozi, alitajwa na Mtume (s.a.w.), Na kwamba yeye
alikuwa ni bora zaidi kwa uongozi, na baada yake ni

maimamu waAhlu bayt, lakini hili ni siala la kuhistoria '
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Ambalo lahitaji kujadiliwa, maadam tofaui ya mwenye
kuwa na haiki hiyo ni ya kimaoni na kifikra basi halihitajii
kuzozana. Upande wa pili ni uongozi wa Kkidini
(marjaiyyah), ambapo hapo hupatikana maongozi ya
kidini na sharia baada ya Mtume (s.a.w.)

Sunni wanaonelea kuwa yafaa tuchukue sunna kutoka
kwa maswahaba, na tujifunze kwao yale mambo yenye
kukanganya katika Qur’an.

Ama Shia wanaonelea kuwa marejeo yabaki kwa Ahlul
bayt tu, wala hawachukui yanayokwenda kinyume na
wao, na hii wanafuata amri ya Mtume (s.a.w.) kama ilivyo
katika vitabu sahih na Hadith zinazotegemewa.

Ametaja Muslim katika Sahih yake: Hadith Na. 2408
Kutoka kwa Zaid bin Arqam amesema: “Mtume alisimama
mahali paitwapo Khum, kati ya Makka na Madina,
akamhiidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu, akatoa
mawaidha na akasema: “Enyi watu! Mimi ni
mwanaadamu na huenda akatumwa mjumbe wa Mola
anijie nami nimuitikie, Mimi nawaachia vizito viwili, Cha
kwanza ni kitabu cha Mwenyezi Mungu humo mna
uongofu na nuru, basi chukueni kitabu cha mwenyezi
Mungu na mshikamane nacho., kisha akasema: “Na ahlu
bayti wangu nawakumbusha kwa Mwenyezi Mungu
kuhusu Ahlu bayt wangu, nawakumbusha kwa Mwenyezi
Mungu kuhusu Ahlu bayt wangu, nhawakumbusha kwa
Mwenyezi Mungu kuhusu Ahlu bayt wangu.

Ametaja Sheikh Muhammad Nasrudiini Al-Albany katika
mfululizo wa Hadith sahih Juz. 4 Uk. 355. Hadith Na. 1761
amesema Mtume (s.a.w.): “Enyi watu! Hakika
ninawaachia vitu ambavyo lau mtashikamana navyo
hamtapotea: Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Ahlu bayti
wangu.”
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Na akasisitiza Al-Albany kuwa Hadith hii ni sahih kwa njia
nyingi na ana ushahidi kwa Hadith zingine na akamjibu
yule anayeifanya kuwa ni dhaifu Hadith hii.

Ametaja Tirmidhi na Tabrani, Imam Ahmad na wengineo
kwa Hadith hii ndipo Shia walifahamu kwamba Mtume
alipanga kurejelea kwa Kitabu na Ahlu bayt wake baada
yake, na kwamba yeye ataondoka duniani na kuwaachia
umma vitu hivi viwili na kuchukua miongozo kutoka
kwavyo pekee ndio kujiepusha na upotevu.

Hapo ndipo iko hitilafu kati yao na Sunnina ndipo
vikatokea vitawi vingi katika akida na Figh ambapo Sunni
wanachukua kutka kwa baadhui ya maswahaba na
tabiina, na Shia hawachukui ila kutoka kwa maimamu wa
Ahui bayt au yae yanayowafikiana na hayo.

Ama riwaya ya Sunni isemayo kitabu cha Mwenyezi
Mungu na Sunna yangu,' hiyo hikuthibiti kwa Shia, Ibn
Hajar Al-Haithami ametaja katika 'Sawaaiqul muhrqa’
kuwa kuna wajhi wa kukusanya baina ya Hadith mbili hizi.

Mwandishi: Naam Sheikh, lakini nijuavyo katika
maudhui haya ni kuwa Sunni hawajasema Kkatika
maudhui haya kwa kuwa ni kwa ajili ya kuwa Swahaba ni
katika Ahlu bayt au wengineo, bali ni kwa ajili ya elimu na
ubora, kwa hivyo wamepokea kutoka kwa Ali, Abbas,
Jafar Sadiq, Zainul abidina na wengineo, nitaacha
maudhui haya na niende kwenye kutaka ufafanuzi juu ya
maudhui mengine ya hitilafu.

aki ya maudhui ya hitilafu ni ya kimatawi, ameandika

Seyyid Murtadha Al Askari cha Juzuu mbili kiitwacho
Maalimul madrasataini' ametaja misingi ya Kkila
madhehebu, ya wafuasi wa maswahaba na wafuasi wa
Ahlu Bayt.
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Kwanza: Tunapozungumza juu ya Ahlu Bayt, ni juu ya
wale aliowapanga Mtume (s.a.w.) kama alivyopokea
Imam Ahmad na Tirmidhi na wengineo. Na Sheikh Ibn
Taymiyya pia amenukuu katika 'Huquuq ahlu bayt' kuwa:
“Imepokewa kutoka kwa Ummu Salama Aya hii: “Hakika
Mwenyezi Mungu anataka awaondolee uchafu enyi watu
wa nyumba ya Mtume na kuwatakasa kabisa,” iliposhuka,
Mtume alizungusha shuka yake kwa Ali, Fatima, Hasan
na Husein, akasema: “Ewe Mola! Hawa ndio Ahlu bayt
wangu, basi waondolee uchafu na uwatahirishe kabisa.”
Kisha Ibn Taymiyya ameongeza: “Sunna yake inafafanua
Kitabu cha Allah na kukibainisha na kutoa dalili.
Aliposema “Hao ndio Ahlu bayt wangu” mtiririko wa Aya
waonyesha kuwa ni wakeze, licha ya hivyo lakini hao (Ali,
Fatima Hasan na Husein) ndio wapaswa zaidi wawe ni
Ahlu Bayt wake kwani uhusiano wa nasaba una nguvu
zaidi kuliko wa kuoana.”

Pili: Mapokezi ya Ahlu bayt katika marejeo ya Sunni ni
nisba ya ilivyopokewa na wengine, pengine hiyo yarejea
kwenye hali za kisiasa walizokuwa wakiishi Ahlu bayt,
kama tukichukua Sahih Bukhari kama mfano, tutatapata
kuwa Ibn Hajr Al asqalani katika utangulizi wa Fat-hul
baari anataja mfano wa namba zifuatazo: |dadi ya Hadith
zilizopokewa kutoka kwa Sahih Bukhari kutoka kwa Anas
bin Malik ni 268, na kutoka kwa Abdallah bin Umar ni 270,
Abu Huraira ni 446 , Ummul muninina Aisha ni 242, ama
Imam Ali bin Abi Talib ni 29 na Bi Fatima ni Hadith moja.

Mwandishi: Hebu twende kwenye maswala
yanayogusa hisia za Sunni kama vile kuwatukana
maswahaba, msahafu wa Fatma, sijui Sheikh vipi
nimkubali Shia anayewatukana maswahaba wa Mtume
(s.a.w.) hebu fafanua Sheikh.
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Sheikh: Nimejadiliana na masheikh wengi wa Sunni wa
miji mbalimbali, na nimekutana na ulama wengi wa kishia
wanaofanya juhudi ya kuwa na ukaribu kati ya waislamu,
nikaona kuwa matatizo ya Sunni wanayolalamikia Shia
yanasababishwa na moja kati ya sababu zifuatazo:
Kutokukubali ukweli wa hitilafu ambapo Sunni
wanawalaumu Shia kwa kuwa rai zao zinazowapinga
kama kwamba Shia yawapasa kukubaliana na rai zote za
Sunni ama sivyo walaumiwe. Jambo ambalo ni lazima
lieleweke ni kwamba, kuna madhehebu mbili
zinazowafikiana katika misingi ya dini, lakini
zinatofautiana katika maelezo ya kiakida na kifighi. Kama
ilivyo hali ya kutofautiana ndani ya madhehebu ya Sunni
kati ya Ashaira, Mutazila, Salafiyya na Sufi.

~Ama kusema kwamba ni lazima kufuata Kitabu cha
Mwenyezi Mungu na Sunna hilo lakubaliwa na wote,
lakini kuna tofauti ya kufahamu na kukubali baadhi ya
mapokezi. ‘

Na baada ya karne kumi na nne za migogoro na
kujishughulisha na hitilafu ni'lazima sasa tukubali kuwa
kuna madhehebu mengine, na kuwa kuna ukweli wa
kuhitilafiana, na tujaribu enzi mpya ya kuwa pamoja na
kupeana heshima.

Jambo la pili: Kuzilaumu rai za kipekee kwa wote. hapa
nakubali kuna baadhi ya Shia mathalan wanaudhi wengi
kwa kuwatukana maswahaba ama kwa kutofahamu ama
kwa kujibu mashambulizi ya muamala wa kisunni kwao
wao haifai tulaumu madhehebu yote kwa hilo, kama ni
hivyo ingefaa watu wa magharibi walaumu waislamu na
waarabu wote kwa kufanya ugaidi.

Tatu: Kufahamu vibaya ukweli wa rai za Shia kwa kusudi
au si kwa kusudi, au pia kwa kukosa kusoma
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au kwa kusikia maneno, kwa mfano sisi hapa Saudia
vitabu vya Shia haviruhusiwi kuingia wala hawana fursa
ya kutoa maoni yao katika vyombo vya habari, na baadhl
ya wanavyuoni wa kisunni hawataki kujisumbua kusoma
marejeo ya vitabu vya Shia vinavyotegemewa, ndlpo
wakabaki na picha mbaya ya Shia.

Wakati mmoja nilimuuliza mmoja kati ya makadhi wa
Qatif kama amesoma marejeo ya figh ya Sunni juu ya
uwanja wake.wa ukadhi na hali ya kuwa yeye ni kadhi
katika eneo la mashia na kuna mambo ya maisha yao,
mipaka na mizozo. Akanijibu kwamba hajasoma kwa
sababu hana wakati wa kutosha na hana haja ya hilo.

Mfano mwingine ni juu ya wanaosema kuwa Shia
wameipotoa Qur'an ambapo vitabu vya Shia vya tafsiri
Figh na itikadi vinaeleza wazi kabisa kwamba Qur'an
imehifadhiwa na kupotoshwa ambapo matukio katika
matangazo kielimu na kijamii hawana Qur'an nyingine ila
hii waliyo nayo waislamu idhaa zao inasomwa hiyo hiyo
na katika Swala zao yasomwa hiyo hiyo, watoto wao
wanasomeshwa hiyo hiyo, riwaya zilizoko katika vitabu
vya Shia juu ya upungufu katika Aya za Qur'an pia kwa
Sunni zipo,na kama Sunni wamepata matokeo kuwa
kuna naskh, hiyo ni sahihi.

Kuna rai ya baadhi ya wanavyuoni wachache wa Shia
wamekubali riwaya hizo na wakasema Kuwa zipo
zilizonasikhiwa lakini wanavyuoni wa Shia wengi
wamepinga hilo na wakatunga vitabu juu ya suala hilio
kwa nini basi tukariri na kung'ang'ania shubha hizi?

Mwandishi: Nikukate kidogo sfheikh, je waweza kutupa
majina ya mashia waliosema hivyo ili tuweze
kulinganisha, kutoa hoja na kukubali mpaka...
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Shéiﬁh: Ulama wa Shia waliosema kuhusu kuwa Qur'an
imehifadhiwa na kupotoshwa na kupunguzwa na
wakaikataa riwaya zisemazo hivyo ni wengi vigumu
kudhibiti idadi yao lakini nitataja baadhi tu:

Sheikh Saduq, Abu Jafar Muhammad bin Ali bi Husein
(aliyefariki mwaka1381 A.H.) amesema: “Imani yetu juu
ya kwamba Qur'an aliyoiteremsha Allah kwa Mtume wake
ni ile ambayo iko mikononi mwa watu hakuna zaidi ya
hiyo, na anayesema kwamba sisi tunasema kuwa kuna
zaidi ya hiyo basi huyo amesema uongo...”

Mwandishi: Vizuri. Yote uliyoyasema lakini Sheikh,
nachanganyikiwa ninayoyasikia kutoka kwako na
aliyosema Al-Kualyni katika Usuulul kafi (2381) kutoka
kwa Jafar bin Muhammmad amesema: “Hakika sisi tuna
mas-haf ya Fatima mbayo ni mas-hafu kama Qur'an yenu
hii mara tatu, wallahi hakuna yaliyomo katika Qur'an yenu
hata herufi moja. Nawe wasema kuwa hakuna katika sisi
anayesema kuwa mashafu ya Fatima ni Qur'an nyingine?
Je hapa nimgongano ama ni kusahau kwako?

iwaya zilizomo kwenye Al-Kafi si dalili ya kuwa
\.Qur'an imepotoshwa au kuna Qur'an nyingine, bali
zazungumzia kitabu cha Fatima umbo lake linalingana na
la Qur'an mara tatu lakini hakuna kitu cha Qur'an humo.
Na hii ndivyo walivyosema masheikh wa Shia kama
Sheikh Majlisi katika Miraatul uquul na Mazandarani
katika Sharh Usuulul kaafi zimekuja riwaya 8 katika
mlango huu kwenye Al-Kafi, Majlisi amezisahihisha mbili
amesema mbili ni hasan na nne ni mursal, Na ya pili ni
dhaif ya tatu naya nne ni majhul sanad yake.
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Inaeleza wazi moja ya riwaya hizio kuwa mas-haf ya
Fatima ni riwaya alizozisikia Fatima na kumsomea Ali
naye akamuandikia. Riwaya nyingine yaonyesha kuwa
mas-haf ya Fatima kwamba katika maisha ya Fatima
hakuna Qur'an bali ni ilimu ya kidini ambapo Imam Jafar
Sadig amesema: “Mas-haf ya Fatima sidai kuwa ndani
yake mna Qur'an, ndani yake mna wanayoyahitajia watu
kwetu sisi na hatuhitaji yeyote.”

Imekuja katika riwaya nyingine: Kwamba mas-haf ya
Fatima ni wasiya na watoe mas-haf ya Fatima kwani mna
ndani yake wasiya wa Fatima (a.s.).

Kwa hivyo hakuna katika riwaya hizi ishara ya kuonyesha
kuwa kuna kupotoshwa au kuwa hiyo ni badili ya Qur'an
pengine mkanganyo umekuja kwenye hilo jina la Mas-haf
ya Fatima! Kwa kuzingatia jina msahafuila Qur'an..

Tukirejea kwenye vitabiu vya lugha tutakuta kuwa kila
kitabu kilichokusanywa kilugha ama huitwa mas-haf
kama ilivyo katika Lisanul arab na katika Qamus na
Sihah.

Ametaja Al-Hafidh Abu Bakr bin Abi Daud Sajistani
(aliyefariki mwaka 316 A.H.) katika kitabu chake Al
masahif, akataja mfano Khalid bin Midan katika
wanavyuoni wakubwa wa Sham na tabiina ilikuwa ilimu
yake kwenye msahafu wenye izar.

Na nimesoma kitabu cha Dkt. Nasir din Al-Asadi kiitwacho
Masaadirus-shi'r al jahily nikapata akisema: “Walikuwa
wakiita mkusanyiko wa kitabu kwa jina la msahaf
wakikusudia mkusanyiko wa kitabu. Si Qur'an pekee kwa
hivyo kuitwa mas-haf ya Fatima ni kwa sababu hii tu ya
kilugha.
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Balini-Qur'an kamili

Mwandishi: Sheikh, aidha ijmai ya Sunni juu ya ukamilfu
wa Qur'an haikupungua hata herufi moja hiyo
wamekubaliana tangu zama zilizopita kwetu hakuna
kama ulivyosema hivi punde. -

aislamu hawawezi kutuhumu kuwa Qur'an utukufu

wake kuwa imepotoshwa, Sunni wanatuhumu Shia
kwa hilo, na Shia wanatuhumu Sunni pia kwa hilo na hii ni
fursa ya kutia shaka walioitumia fursa hii wale
mustashrikiina na wanoupaka matope uislamu

Nami najua kuwa ljmai ya Sunni na Shia yakubaliana juu
ya Qur'an na kwamba haijapungua hata herufi moja kama
ilivyo katika vitabu vya Shia riwaya ya upungufu ina
upotofu pia vilevile katika vitabu vya Sunni lakini kwa nini
Sunni hawakubali maelezo ya riwaya zetu na wengine
kutuelekezea tuhumakwetu?

Tatizo pekee na gumu

Kadhiya ya msahafu wa Fatima umeifafanua kwamba
Qur'an yenu ndio hii hii yetu lakini suala la kuwatukana
mswahaba na kumtukana Sheikh wa waislamu Abu Bakr
(r.a.) na Umar hili ndilo suala tata kati ya Sunni na Shia,
utatueleza nini hapo.

Kutukana si katika hulka ya muislamu wala ya mwenye
akili, nami nakataa tabia ya kuwatukana makhalifa na
maswahaba, na naamini hii ni sehemu tu ya historia
mbaya waliyoish nayo waislamu, kulikuwa na utawala
uliokuwa ukiwakandamiza Mashia,
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ikawa majibu makali ya shia ni kutukana maswahaba na
ni lazima tukubali kwamba dola ya kiamawi ndio iliyoweka
matukano kwa kumtukana Ali bin Abi Talib juu ya
mimbari. ‘
Ametaja Muslim katika Sahih yake: Muawiya alimuamuru
Saad bin Abi Waqgas, na akamlaumu kwa kukosa
kumtukana, kama ilivyokuja katika mlango wa Fadhail Ali.
Imepokewa kuta kwa Amir bin Saad bin Abi Waqqas,
kutoka kwa baba yake, amesema: “Muawiya bin Abu
Sufiyan alimwamuru Saad akasema: “Nini kilichokuzuia
usimtukane Abu Turab?" Akajibu: “Je hukumbuki matatu
aliyoyasema Mtume (s.a.w.) juu yake? Sitamtukana
(Hadith). Lakini ajabu ni kwamba baadhi ya watu
wanajaribu kuiawili Hadith hii kwamba haionyeshi wazi
amri ya Muawiya ya kumtukana Ali.

Imekuja katika Sunan Ibn Maja ya Al-bani Hadith Na. 98,
kutoka kwa Saad bin Abi wagas amesema: “Alikwenda
Muawiya katika baadhi ya Hajj zake akaingia Saad
kwake, wakamtaja Ali. Muawiya akamtukana (Ali). Saad
akakasirika akasema: “Juu ya mtu huyu nilimisikia Mtume
(s.a.w.) akisema: “Atakayekuwa mimi ni bwana wake basi
na Ali pia ni bwana wake." Na nimemsikia Mtume
akisema: “Wewe (Ali) kwangu daraja yako ni kama
alivyokuwa Haruna kwa Musa, ila tu hakuna mtume
baadayangu.”

Na nimemsikia akisema: “Kesho nitampa bendera mtu
anayempenda Mwenyezi Mungu na mtume wake." Na
inavyojulikana katika histora khalifa Umar bin Abdul Aziz
ndiye aliyeondoa kumtukana ImamaAli.

Imekuja katika Tarikh dawlatul amawiyyah kitabu cha
Sheikh Muhammad Al-Khadhari anayetegemewa sana
katika somo la historia katika vyuo vikuu vyetu vya
Saudia:

60



Moja katika kazi zake kubwa alizozifanya Umar bin Abdul
Aziz ni kuacha kumtukana Ali bin Abi Talib juu ya mimbari,
Bani Umayyah walikuwa wakifanya hivyo, akaliacha na
akawaandikia kwenye miji waliache mahali pake
akaweka maneno “Innallaha yaamuru bi a'dli wal-ihsaan.

Na imekuja katika Musnad ya Imam Ahmad bin Hambal
Hadith Na. 28284, kutoka kwa Abi Abdalla Al- Al Jadaly,
amesema: “Niliingia kwa Ummu Salama, akaniambia: “Je
Mtume anatukanwa kwenu?” Nikasema, Mungu apishe
mbalil Akasema: *Nimemsikia Mtume (s.a.w.) akisema:
“AnayemtukanaAli, basi amenitukana.”

Ikiwa Ali daraja na ubora wake kwa Shia halinganishwi na
yeyote baada ya Mtume na licha ya hivyo anatukanwa na
kulaaniwa katika mimbari miaka na mashekhe wa Sunni
wamenyamaza hilo linasabaisha wengine pia kuthubutu
kuwatukana maswahaba wengine na makhalifa kama
ambavyo haikubaliki sababu za kufaa kuwatukana
masheikh wawili Abu Bakr na Umar, pia haikubaliki
kumtukana Ali ati kwa sababu yeye alijitahidi na akakosa.

Na yapasa iwe hukmu ya kuwatukana makhalifa na
maswahaba ni moja, ama iwe kumtukana Ali ni ijtihadi ya
makosa, na kuwatukana wengine ni kufru! Hii si sahihi
kabisa ki-mantiki nami sikusudii maneno yangu haya kwa
kumuunga mkono anayewatukana makhalifa na
maswahaba ila natoa mwito wa kuifahamu hali ya
kutokea hayo ambayo tuyawache kwa kuweka uhusiano
mzuri, baina ya pande mbili za Sunni na Shia mpaka
tuheshiminane.

Katika mashia wanaowatukana masheikh wawili Abu
Bakr na Umar hao hawajui,
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Kwa sababu hali halisi ya kishia haikubali hilo ukiangalia
idhaa za Redio na Televisheni za Shia za Iran, Lebanon
na Iraq zathibitisha hilo. Kuna pia hotuba zao za ijumaana
magazeti yameenezwa kila mahali na hakuna kitu kama
hicho.Bali ilitokea mwaka huu kwamba Sheikh Yakub
Rastikari alichapisha kitabu alichowakejeli masheikh
wawili, basiakafungwa na serikaliya Iran.

Makhawarijiau Maamawy?

amahani, hapa kuna mkanganyo wa kihistoria. Je

walioanza kutukana a maswahaba si Khawarij
waliomkufurisha Ali na Uthman, kisha Shia wakaichukua
hii na kumtetea Ali na kumtukana Uthman, Abu Bakr na
Umar ikaenea hiyo mpaka ikawa maarufu kisha yakaja ya
Muawiya kumtukanaAli.

heikh: Makhawarij ni kikundi kichache

kilichokataliwa na Sunni na Shia na kuwatukana Ali
na Uthmani kwao hakukuwa na nguvu hivyo. Lakini
Muawiya anayetukuzwa na ndugu zetu masunni, alifanya
hilo ni la lazima, na kumwadhibu anayelipinga kama
alivyomlaumu Saad bin Abi Wagas. Sipendi kuzungumza
suala hili sana kwa sababu si mtu mwenye kushughulika
na migogoro.

Lakini tena sikubaliani nawe kuwa Sunni wanamtukuza
zaidi Muawiya, bali wanamchukulia kuwa ni
mwandishi wa wahyi, na alikuwa ni swahaba kabla ya
ushindi wa Makka na wanaitakidi kuwa hakuwai bora
kuliko Ali, na kwamba Ali ni mwenye haki na Muawiya ni
mwenye makosa sasa kutukuza kuko wapi?

Sheikh: Sunniwako huru wakimtukuza Muawiya
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wasimtukuze, silaumu, nasema kuwa wao wanaona
sawa Muayiwa kumtukana Ali na mara nyingine wanaona
ni ijtihadi yake akakosa na mara nyingine ni mambo ya
kisiasa, basi pia wasione makosa kwa mashia
wanaowatukana masheikh wawili.

Mwandishi: Nakuuliza tena juu ya msimamo wako juu
ya kuwatukana maswahaba.

ipendi kuingilia maswala haya sana lakini kutukanwa

Ali juu ya mimbari kuliendelea mwaka wa 41wakati
wa Muawiya mpaka alipotawala Umar bin Abdul Aziz
mwaka 99 A.H. Ama msimamo wangu kibinafsi nimeeleza
mara nyingi katika mahojiano na idhaa mbaimbali na
magazeti kuwa miminapinga hilo.

Mwandishi: Licha ya kuwa katika mtandao wa Tovuti
(Internet) kuna kipande cha sauti yako wewe
kushambulia baadhi ya maswahaba wa Mtume (s.a.w.)?

ipande hiki cha sauti kinaletwa na kikundi adui kwa

Shia, marejeo yake si ya kuaminika, ni rekodi ya
kutengezwa hii  inajulikana kimataifa ni lazima
ichunguzwe kwanza na kuthibitishwa rekodi yoyote
inayonasibishwa na mtu, mazungumzo ya Saddam kabla
ya kushikwa, au rekodi ya Bin Ladin au Dhawabhiri, basi
pande zingine huchukua fursa ya kuthibitisha usahihi wa
mhusika kama kawaida inavyotangazwa, pamoja na
kuwa wao ni watu mashuhuri. Nami natangaza kuwa
sihusiki kamwe na rekodi hii na nataja kauli ya Mwenyezi
Mungu: "Akiwajia fasiki na habari..”

Mwandishi: Ee Sheikh, ukiwa Muislamu umepata
ufanisi kwa kutowatukana maswahaba na waliona hilo
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ni haram, halifai, maadam huu ni msimamo wako,
alhamdu lillah, imedhihiri  kuthibitisha kwako. kuwa
uharamu huu kutoka kwako, pengine anaweza kuja
msomaji akasema, Sheikh hakusema hivyo kamwe
katika majibu yake kuwa ni haram kufanya hivyo.

Sheikh: Niliyoyatangaza na kuyataja yako wazi kabisa
kutokana na kukataza, lakini mimi najiuliza kwa nini
wanang'ang'ania baadhi ya watu daima kuwaweka Shia
katika tundu la tuhuma, na kwamba yawapasa wao siku
moja wajitoe katika wanavyowatuhumu kwa
wanayowanasibishia, wakati ambapo fatwa na rai za
kuwakufurisha mashia watu wanajifanya hawazijui,
zinahimizwa na kushujaishwa juu ya kuvunjiwa haki zao,
za kibinaadamu, hivi juzi tu kwa nini anajitokeza mmoja
katika walinganiaji mashuhuri katika idhaa mashuhuri ili
azungumzie ukafiri wa mashia wanaosema kuwa Jibril
alikuja na utume kwa Ali lakini akakosea au kuhini na
kumpa Muhammad.

Hebu niambie-kwa Mola wako!- ni mashia gani hao
wanaotajwa? Na katika rejea gani katika rejea zao
kumesomwa uzushi huu? Je huku ndiko kuwaumbia watu
majibu ya kuleta farakano na dhana mbya ila ya kuwa na
dalili? Subhaanak! Huu ni uzushi mkubwa. ,

abla hatujafunga faili hili inaonekana maneno ya

mmoja wa walinganiaji wa masunni yako wazi kuwa
mashia wanajulikana kwa kuwatukana maswahaba,
mpaka dola zao zilizotawala za shia kama vile Bahwiyya
na Swafwiyya zilifanya hivyo na haikuishia kutukana tu,
bali pia kukufurisha, miongoni mwayo ni aliyoyaandika
Khomeini katika kitabu chake ‘Kashful asraar,’ Uk.16,
127,130,137 na 176
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Ni matusi makuwa, shutma na tuhuma.Na katika kitabu
cha kilichoandikwa na Muhammad Ridha Ridhwi chenye
anuani, kaddhabuu a'la shia, Uk. 210 kwamba ukhalifa
katika Uislamu ulikuwa ni hadaa kwa Uislamu na vitimbi,
na kwmba Swala na Swaumu zao zote zilikuwa ni unafiki
na upotevu tu. Je Sheikh, hapo una maelezo?

Sheikh: Sioni kama kuna haja ya kueleza kitu juu ya
Maneno haya. Kusema kwamba mashia wanajulikana
kwa kutukana ni maneno yanayokadhibishwa na ukweli
ulivyo wa hali unayosihi wewe sasa na wenzako kama
wewe na unayoiona wazi. Mashia wa Iran sasa hivi wana
dola mayotawallwa na wanavyuoni kwa kiasi cha robo
karne sasa, ni katika madola yenye nguvu na wana
nyenzo za habari na mawasiliano ya kimataifa kama vile
katika lugha mbali mbali na uhusiano wake na dola
zingine haukuwa mzuri wakati wa vita yao na Irag.Je
wairan walikuwa wakiwatukana maswahaba?Je mlipata
katika matangazo yao ratiba za kutukana maswahaba?

Mashia wa Lebanon ni taifa kubwa na ni wenye harakati
zenye nguvu, waliwashinda sana mazayuni na
kulazimika mazayuni kuondoka kusinimwa Lebanon, na
wana idhaa kubwa kama vile Al-Manar, je mmewahi
kuwasikia wakiwatukana na kuwashutumu maswahaba
na makhalifa?Mashia wa Iraq, baada ya kukandamizwa
kwa vipindi vitatu wamejikwamua kutoka katika udikteta
na yote yaliyowapata ya mashambulizi yaliyolenga
nembo zao za kidini, na maadui kuleta fitna ya utaifa; je
mmesikia Marjaa wao Iraq au uongozi wao wa kisiasa au
vyombo vyao vya habari vikitukana?

Ama kuhusu maneno yanayonasublshwa na Imam
Khomein katika Kashful asraar, mimi sijakisoma kltabu
hicho, .
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Lakini nilisoma juu ya kitabu hcho kwamba ni cha zamani
na alikitunga alipokuwa anaingia ujanani kisha alikataa
kuchapishwa tena kabla na baada ya mapinduzi ya
kiislamu. Dkt. Ibrahim Shatta Dusuqi, kutoka : Misri,
ambaye ni bingwa katiKa lugha ya kifursi, ameandika
kuwa tafsiri ya kitabu hicho katika lugha ya kiarabu
imepotoshwa sana na si sahihi.

Kwa kweli siwezi kukanusha kuwa katika mashia hakuna
kinachotukana na kushutumu na kuwa wana vitabu juu ya
maudhui haya,; lakini ni vichache na vyenye athari ndogo,
na wao kufanya hivyo kumesababishwa na kuakisi kwao
kwa wale wengine wanaopinga shia. Watu wenye
mwamko ni lazima wafanye kazi ya kuondoa umma
kutoka kwenye vitendo hivi viovu na majibu mabaya
yanayoakisi wale wanaofanyiwa ubaya.

Wakati unapopendekeza kuwe na mkuruba na
mazungumzo na kuusahihisha uhusiano baina ya pande
za umma huu, iwe ni kwa kuokoa uwanja wa kiislamu
usivunjwe na waharibifu wa pande mbili.

Mwandishi: Sheikh, tumemaliza mkondo uliopita
ulipozungumzia juu ya aliyoyaandika Khomeini katika
Kashful asraar, na kwamba hujakisoma. Kadri
tulivyoingia katika tofauti za kiakida na kutofautiana kifikra
kwa karne nyingi, yaonekana Sheikh, nami nikiwa naishi
katika zama hizi zenye utata nasikia ghera moyoni ya
mwananchi na Muislamu, ningelipenda nikuulize juu ya
njia ya kujikwamua kutokana na vichochoro hivi vya
kihistoria, ili tuweze kufika nukta ya kukutana kati yetu sisi
na nyinyi, nazungumza hapa kwa mustawa wa watu na si
kwa kiwango cha utawala kwani adui amejikita na
anangoja tuanguketu....
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Sheikh: Nia ya kujitoa kwenye vichochoro hivi vya
kihistoria iko wazi kabisa, ni kuchukua heshima ya
kiislamu ya kuamrisha uadilifu na wema na kuheshimu
haki za wengine. Pia kujifundisha kutoka kwa jamii
zingine zinazoamiliana vyema kidini, sisi siumma pekee
unaohitilafiana katika madhehebu, mayahudi, wakristo,
makalasinga, mabaniani na mashanti, wote hao wa dini
mpya na za zamani wana madhehebu mbalimbali,
tuangalie wanavyoishi pamoja, na tujichukulie sisi kuwa
nibora yawao.

Nchi kama Singapore imo katika bara letu hili la Asia
upande wa kusini mashariki, kuna jamii nne: Wachina
ambao ni 75%, Wamalay 15%, Wa Indo-Paki 7%
wamagharibi 2%.

Pia kuna dini sita: Budha, Tawia na Konfush 54%,
Waislamu 18%, Wakristo 13% mabaniani 44%. Na kuna
vyama vingi vipatavyo 20 vilivyosajiliwa rasmi. Licha ya
uingi huu nchii hii inaishi kwenye utulivu wa ndani, na
wote wako kwenye harakati za kutengeneza uzoefu wao
uliopita na kujenga uchumi unaokua.

Wazungu, Ulaya waliishi miaka na mikaka ya kupigana na
mizozo ya kidini, lakini sasa wameshaipita yote hiyo na
wameneemeka na amani na kuhakikisha kuwa wana
umoja wa Ulaya.Zaidi ya hayo pia kulikuwa na ugomvi
mkubwa na wa muda mrefu kidini baina ya mayahudi na
wakristo uliozitangulia tofauti zetu sisi kwa miaka mia
tano, lakini sasa wameshayapita hayo na wanaishi kwa
amani kwa kiwango cha kuishi pamoja.

Je vipi kwa umma wetu ambao nembo yake ni amani
"Ingieni katika amani yote" ambayo inabeba ujumbe wa
rehema ya viumbe wote: "
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“Na hatukukutuma ila uwe ni rekma kwa viumbe vyote."
Kuweza kuhakikisha amani na kuwa pamoja ndanij kati ya
madhehebu yanayohitilafiana? lli tuodoe mgongano wa
kitaifa, naona kuwe na mabo yafuatayo: .

1. Kukubali kuwépo kwa pande mbili za kiislamuna watu
wa Kibla moja kuacha kukufurishana na kukubali kuwepo
haki ya kutofautiana kimaoni. P
2. Kuheshimiana na kuchimga haki ya}‘ mwananchi yeyote
awaye katika nchiyake, hata awe ana madhehebu gani.

3.“‘ Kuchukia kufanyianav ubaya upande mmoja kufanyia
mwingine.

4. Kushujaisha mazungumzo katika kadhia zenye
kuhltaluana kiitikadi au kifighi au kihistoria ili kila upande
mmoja ufahamu mwingine uhaklka wake na wagundue
njla zakukutana.

5.. Kushirikiana na kusaidiana katika kuhudumla mambo
- yanayohusu Uislamu na umma kwa ujumia.

Na hapa napenda taasisi ziwe za Jumla zakiislamu haifai

ziwe kwa majina maalum yenye kuhusika na madhehebu

maalumtu.

Mwandishi: Samahani, sipendi kuongezea swali hili
nisitoke nje ya swali lenyewe, lakini ee Sheikh Hasan, hizi
taasisi ulizozitaja zina utaratibu na misingi yake kama zile
zilizoko Qum, Teheran na Najaf pia kuna madrasa na
taasisi zenye misingi yao, anayeikubali, wao
watamkubali, - vinginevyo haingii, naona suala hapa
linahitaji zaidi maudhui kuliko hisia mnazozihisi..

68



Sheikh: Taasisi zenye majina ya kimataifa ya kujumla ya
kiislamu hapana budi zihudumie waislamu wote
zisibague taifa au dhehebu fulani sawa iwe ni Saudia au
Iran, au nchi nyingine yoyote, maadam ni ya kuhughulikia
mambo ya wote.

Mwandishi: Hebu nirudie tuliyoungumza awali sijui ni
kupitikiwa na ulimi au la, mahasimu wenu wanasema
kuwa kuzuru -makaburi ni kumuabudu asiyekuwa
Mwenyezi Mungu, ni bidaa, ni haram, Sheikh sioni kuwa
hakuna mwanafunzi-wacha mwanachuoni- anayesema
kuzuru makaburi ni bidaa au haram, pia pia mzuru kaburi
(Qubuuriyyu) hii ni lakabu anayopewa yule aombaye
makaburi. Ama kuzuru kaburi la Mtume (s.a.w.) Hilo ni
jambo limewekwa na ni lenye kupendelewa, nafupisha
kwako hili, nafupisha kwako hili, mimi nimekulia katika
vitabu hivi vya kisalafi. -

akusudia yanayofungamana na kuzuru makaburi
kwa kusafiri kuyaendea, na kuzuru kwa wanawake,
na ibada ya Mwenyezi Mungu mtukufu mbele ya
makaburi ya manabii na watu wema, na kujenga

- mash-had na misikiti juu ya makaburi yao, na
kutawasali nao kwa kumuomba Mwenyezi Mungu, na
ufafanuzi unaohusiana na maudhui ambayo ni yenye
hitilafu kati ya masalafi na waislamu wengine wa
Sunnina Shia.

Lakini tutaanza vipi?

Mwandishi: Turudi kwenye asili ya swali, tusibaki
kukanganywa, Swali hapa ni: Juu ya kuganda kwenye
nafsi za makundi mawili hayo, sisemi kuwa tutaliondoa
lakini vipi tutaweza kulisahilisha usongo wake?
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Sheikh: Swali hili ni muhimu sana, inapasa wenye
mwamko na walinganiaji wa umoja na ukaribu wajitahidi
kujibu, naona kuna mambo matatu yatakayotusaidia
katika kushinda usongo huu uliozama nyoyoni kati ya
pande mbili kulingana na maneno yako:

La kwanza, kutochochea haya na kuzuia kuyakuza, na
kuyachukia, kulikuwa na mwenendo wa kuchukia
kupingwa rai na hasa upande wa ndugu zetu wa kisalafi,
wana maneno makali dhidi ya wanaowapinga rai zao,
wawe ni mashia au ni masufi au wengine katika waislamu
wanaohitilafiana maoni.

Yapasa walinganiaji wa pande mbili kuwafanya watu wao
wawe dhidi ya watu wengine, na kuwafanya waonekane
kama upande hatari, kuna baadhi ya rai na fatwa ambazo
zimesema kuwa Rafidha-yaani Shia- ni hatari hata
kushinda mayahudi na wakristo hali hii inazuia kuondoa
kasumba hiyo bali inaizidisha.

Isitoshe, yatupasa tuwache kujishughulisha na tofauti za
kiitikadi na kimadhehebu kuna mambo wanayoshirikiana
watu katika kila dini na kila umma ambayo yanastahiki
zaidi kuyapa umuhimu na kuyashughulikia.

Sunni wamesema yote waliyo nayo, na Shia wamesema
yote waliyo nayo, wala hakuna mmoja anayeongeza kitu
kipyaila ya kimedhehebu tu, mpaka lini iwe hivi?

Pili, ni kueneza mafunzo ya kusameheana, kukubali
kuwapo madhehebu mengi na kuheshimu rai ya
mwingine na kutumia lugha ya kujadiliana.

Tatu, Kuweka uwezo wa kuishi pamoja kwenye uadilifu na
usawa na kuchunga haki za mwananchi na za
- binaadamu, kushujaisha kuponya na uwazi wa kiislamu
nakinchi.
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Mwandishi: Hapa kuna maneno lazima niyaseme,
mwanzo ni yaliyotolewa katika vitabu, majarida na
makala kutoka kwa mashia ya kuwatukana na kushutumu
maswahaba na walinganiaji wa kisalafi ndio
wanaotuhumu sana licha ya kuwa zimejaa makosa
pengine kuchukulia kwao wao hivyo na maneno yao
makali ni utaratibu usio wa kisomi.

ikanushi kwamba katika mashia hakuna

mushadidina waliowataja vibaya baadhi ya
maswahaba na makhalifa, katika vitabu na majarida na
magazeti, kama ambavyo wewe huwezi kukanusha kuwa
kuna vitabu, fatwa na hotuba kutoka upande wa masunni
zinazowakufurisha mashia na kuwatuhumu kwa tuhuma
na sifa mbaya.

Sisi hivi inabidi tuipite hali hii mbaya isiyoambatana na
umma unaobeba ujumbe wa kiislamu, na unaoishi katika
enzi za upinzani kwa makundi mbalimbali. Badala ya
kuzama katika kuhesabu mafaili dhidi ya yetu yenye
matukano mengi, na tuelekee kwenye mshikamano wa
utukufu wa kiislamu, tuache mgongano wa kimadhehebu,
kutilia mkazo umoja wa umma chini ya uongozi wa Kitabu
cha Qur'an na Sunna, kuheshimiana na huduma kwa
masilahi yaumma. '

Ama ulivyosema juu ya kupinga ulamaa wenu kadhia ya
kutabaruku, ni haki ya kila mwanachuoni au upande
wowote kutoa rai yake, lakini iwe kwa lugha ya kielimu, na
kulazimika na adabu za kuzungumza za kiislamu na
kutowashuku katika dini wanaopinga rai zao, au
kuwatuhumu na shirki na upotevu, hii lugha inabidi
tuiache na kubadilisha kwa lugha ya mazungumzo mazuri
na kulingania kwa Mwenyezi Mungu kwa hekima na
mawaidha mazuri.
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Ama ulivyosema juu ya kupinga ulamaa wenu kadhia ya
kutabaruku, ni haki ya kila mwanachuoni au upande
wowote kutoa rai yake, lakini kwa lugha ya kielimu, na
adabu za kuzungumza za kiislamu na kutowashuku
katika dini wanaopinga rai zao, au kuwatuhumu na shirki,
hii lugha inabidi tuiache, tuibadilishe kwa lugha ya
mazungumzo mazuri na kulingania kwa Mwenyezi
Mungu kwa hekima na mawaidha mazuri.

Mwandishi: Hebu niwe mkweli na muwazi katika
tukijadiliana haya yaliyoko kati ya makundi yetu mawili,
kwa rai yako, Sheikh, ni nani atakayeangika kengele?
Yaani litakuwa ni jukumu la nani la atakayeanza
~majadiliano haya ya kufahamiana, je ni kwa upande wa
kisiasa au kwa upande wa ulama wa dini na walinganiaji?

likuwa yapasa jukumu la mwanzo liwe kwa ulama wa

dini na walinganiaji, lakini kwa hali ya hivi sasa
yanifanya niamini kwamba mwanasiasa ndiye mwenye
jukumu la kwanza.

Mwandishi: Vyema. Umetuwekea wanasiasa hapa
lakini je unazo sababu zako?

ongozi wa kisiasa kila nchi una jukumu la kuangalia

hali za wananchi wake pamoja na tofauti zao za
madhehebu na kabila zao, ukifanya usawa na uadilifu na
kutoa fursa, wote watajikuta wako mbele ya fikra ya kuishi
pamoja na kuheshimiana haki zao.

Mwandishi: Si vibaya ulivyosema Sheikh, lakini wewe
umeangalia hali ya mshia wa Saudia tu, bali mimi swali
langu ni lenye upeo wa hali ya Uislamu kwa ujumia.
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ia katika jibu langu nimekusudia hali ya Uislamu

katika miji yote ya kiislamu, lakni nimeona kuwa miji
mingi ya kiislamu haina matatizo mengi ya kundi fulani
(jamii fulani).

Mwandishi:(Akadakia), Samahani...samahani....
tunayosema juu ya ndugu zetu wa kisunni wa Iran, kuna
baadhi ya ripoti zinasema kuwa wanakandamizwa zaidi
ya mnavyolalamika nyinyi.

ebu nipe nafasi, juu ya ulivyosema juu ya masunni
wa lIran. Hapa ningependa kutaja vidokezo
vifuatavyo:

Kwanza, haifai tufanye suala hili kwenye msingi wa
kusawazisha, masunni wa lran ni wananchi na ni lazima
wapate haki zao wachilia mbali hali ya mashia wa nchi
zingine, na mashia wa Saudia ni lazima wapate haki zao,
wachilia mbali hali ya masunni wa nchizingine.

Pili, Kabla ya kuangalia serikali nyingine katika
ulimwengu wa kiislamu, sisi ni nchi yenye mambo yake
maalum, nchi yetu ndiko kulikoshuka wahyi na ina serikali
inayoshikamana kufuata Qur'an na Sunna, ni muhimu
kwetu tuitangulize hali yetu kama mfano wa wengine,
kama wengine wakizembea katika kutimiza wajibu wao,
hiyo isiwe sababu kwetu ya kuzembea, na hilo
hatulikubali sisi wenyewe.

Tatu, Mimi sijipi haki ya kuzungumzia juu ya mashia au
masunni wa Iran, inawezekana ukazungumza nao moja
kwa moja, na napendekeza kwa jarida lenu muweke
mjadala juu ya mambo mbalimbali ya Iran katika maudhui
ya kiserikali, kijamii, kisunni na kishia,na hasa mambo ya
masunni, naona hili lina umuhimu kwenu na kuwa lafaa
hasa.
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Wallahi Sheikh, ni mwito wenye kukubaliwa, na
sidhani kama wasimamizi wa gazeti watazuia kazi
ya umoja wa umma wetu nawe uturahisishie jambo
wahusika wakikubali. Lakini, samahani, bado sijatosheka
na hali ya masunni huko Iran, nawe umekaa huko kwa
kipindi si haba. Nataka maelezo yako juu ya nano
aliyemuua Imam wa masunni Ahmad Mufti Zaadah, nani
aliyemuua Nasir Fargani, na ni nani aliyeharamisha
masunni hata haki ya kuwa na mwakilishi ambapo wako
waakilishi wa mabahai, waabudu masanamu wa Majusi,
natamani ujibu kwa uwazi kwani utayoyataja hapa
yatasajiliwa na historia.

Sheikh: Ndugu yangu mwema, wewe unaona jinsi
serikali ya marekani ilipoanza kuishinikiza Saudia
ilisisitiza kuwe na uhuru wa kuabudu, na haki za majimbo
ya kimadhehebu, kama ilivyotajwa katika ripoti ya wizara
ya nje ya Marekani hivi karibuni.

Na sote twajua kuwa imetangaza vita na Jamhuri ya
kiislamu ya Iran tangu iliposimama, serikali hiyo ndiyo
iliyohimiza utawalawa Saddam kupigana vitanalranna
kuiwekea vikwazo vya kiuchumi, na leo hii Marekani
inafaya kampeni kali juu ya nuklia ya Iran, katika kivuli hiki
ni kutaka kuleta vita vya ndani nchini humo, ndiyo
wakazusha.

Hatusemi kuwa Iran haina makosa, yawezekana kuna
makosa katika vyombo vyake, na yakagunduliwa,
inawezekana kuna miongozo ya kikabila katika baadhi ya
vyombo vyake pia, au kwa viongozi wanachusika kama
vile pia baadhi ya masunni wa huko wnavyojiingiza katika
misimamo ya kimakosa, haya yote yapo.
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Binafsi sijui ukweli wa mauaji uliyoyataja ya baadhi ya
watu wakubwa wa kisunni huko Iran.

Lakini nina habari kwa ujumla za hali ya masunni wa
huko, katika muda niliokuwa huko, na na habari za watu
wakubwa wa kisunni waishio Teheran, lakini sikuzuru
mikoani kwao.

Katika katiba ya Iran ya kiislamu nimesoma kifungu
kinachoeleza kuyatambua madhehebu ya kisunni nayo ni
mada ya 12 ina ibara ifuatayo: Madhehebu za kiislamu
zingine, Hanafi, Shafii, Maliki, Hambali na Zaydi hizi
zinapatiwa heshima kamili na wafuasi wa madhehebu
haya wako huru kufanya mambo yao ya kiibada ya
kimadhehebu kulingana na Figh zao, nazo zina
mazingatio rasmi katika masuala ya kielimu, mafunzo ya
kidini na hali za kimaisha (k.v. Ndoa, talaka, urithi na
wasiya), na yanayohusiana na kesi mahakamani.

Na kila jimbo (mkoa) ambao wafuasi wa madhehebu
fulani hapo ni wengi, basi hukmu za mahali hapo zitakuwa
kulingana na itakavyoafiki madhehebu hiyo yenye watu
wengi hapo, hii ikiwa ni pamoja na kichunga haki za
wafuasiwa mmadhehebu mengine wanaoishi hapo.”

Pia niljuwa kuwa mitaala ya masomo ya kidini katika
shule za serikali katika maeneo ya masunni ya hapo Iran,
piainafuata madhehebu ya hapo.

Na nilisoma aliyoandika Ustadh Fahmi Huweidi,
mwandishi wa magazeti maarufu juu ya hali ya masunni
wa lIran, katika kitabu chake, 'lran ruuyatun min dakhil’
(Iran kwa mtazamo wa ndani) na alikuwa na nadharia
nzuri.Pia najua kuna washauri wawili wa kisunni wa Rais
wa Iran, wanaomshauri juu ya mambo yaona najua pia
kuna mshauri wa waziri wa mambo ya ndaniwa Iran
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anayeshughulikia mambo ya masunni.Ama kauli yako
kuwa masunniwa Iran wananyimwa haki ya kuwakilishwa
hii si sahihi abadan, kwa sababu wanashiriki katika
chaguzi, nao katika bunge la sasa wana viti ishirini na
kimoja. Na hizi ni habari zinazotangazwa pia unaweza
kuzipata.

Pia vitabu vya kisunni hasa marejeo, vinachapishwa Iran,
na vinaingia. Mimi mwenyewe nimenunua vingi kutoka
kwenye maduka yao ya Qum na Teheran nilipokuwa
huko. Isitoshe kuna maonyesho ya kimataifa ya vitabu
Iran ambayo Saudia inashiriki.

Masunni nchini humo wana mashule na Hawza zao za
kidini na wana jarida lao rasmi mkoani Zahidan lenye
anuani 'Nidaaul islam' (mwito wa kiislamu) kwa lugha ya
kifursi, humo kuna maoni yao na habari zao.

Umenifanya nizungumzie haya na sikupenda
kuyazungumzia ila tu kwa kiasi cha kadhia ya umoja na
siko katika propaganda za Iran wala kuwatetea makosa
yao. lkiwa masunii wana matatizo Iran au matakwa, ni
haki yao kufanya bidii bila ya kutafuta kuingiliwa na
wageni kama sisi tunavokataa kuingiliwa mambo yetu.

Mifano yalraqna Lebanon

Mwandishi: Wallahi sitokujadili ila nina uhakika kuwa
wanaotafiti mambo haya watatoa rai zao kusahihisha au
kukubaliana, hebu niende kwenye mfano mzuri, mfano
wa kuishi pamoja na kuelewana, huu ni wa Lebanon na
Iraq, je, kwa maoni yako mifano hii miwili inaonyesha kwa
umma yale unayoyataka ya kuelewana baina ya Sunni
na Shia na kuacha hitilafu zao za kihistoriana wasaidiane
katika hali yao ya sasa na ya baadaye, je una maelezo?

76



Sheikh: Huenda mfano wa Lebanon wa kuishi pamoja,
kuelewana na kushirikiana na kuheshimu uhuru wa wote
huchukuliwa kuwa ndio mfano bora kabisa katika
Uarabuni, licha ya kuwa na matatizo yao.

Irag hali ya kimadhehebu pia haikuwa mbaya,
madhehebu ya Hanafi ndio makubwa kwa masunni wa
Iraq, .na hawakufanya mapinduzi mabaya dhidi ya
wengine, ama mashia nchini humo, wanavyuoni wake
wakipigania umoja wakiwamo Sheikh Muhammad
Husein Al-Kashiful Ghitaa, Sheikh Abdul Karim Zanjanina
Sheikh Muhammad Al-Khalis.

Mapinduzi ya Iraq ya ishirini, 1920 (A.D.) ya kuufukuza
ukoloni wa kiingereza yalishuhudia umoja wa kiislamu
Iraq.

Wakati wa utawala wa Baath pamoja na dhulma na
ukandamizaji waliowafanyia mashia, walio wengi, na
Saddam kujipa madaraka mengi kwake na kwa ukoo
wake, ila upinzani wa mashia dhidi ya Saddam ulikuchua
mwelekeo wa kitaifa, kwa wao kuzingatia kuwa Sadam
alitawala kiimla, na si mpinzani wa madhehebu, kwa jinsi
ilivyoonekana kuwa hata ulamaa wenye mwamko wa
kisunni pia aliwakandamiza.

Anayezisoma hotuba za harakati za kishia za Iraq kama
za Hizbu Daawa, Majlisul A'ala na Muanadhamatul
a'malul islami, na majlisul a'ala lithawra na wengineo
ataona msimamo huu kwao wazi wazi. Na baada ya
kuanguka Saddam majaribio yote ya kuyavuta makundi
mawili kwenye vita hayajafaulu. Na twataraji watu wa Iraq
washikane na mwamko huu wa kiislamu, waungane
kupinga kukaliwa, na vile iilivyo sasa msimamo wa
ushirikiano baina ya sunni na shia mpaka Iraq ishinde
kukaliwa.
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na kurudi uhuru na wajenge utawala wa demokrasi ya
pamoja, kuheshimi haki za watu wa makabila yao.

Ningeomba iendelee roho ya mashia wa lIraq, licha ya
kuwa wao ni wengi, na wafanye kazi pamoja na ndugu
zao wa kisunni na makabila na madhehebu mengine.

Mwandishi: Ee Sheikh Hasan, samahani, katika
uliyoyasema kuna makosa. Mashia wa Irag wengi wao,
ukimtoa Mugtadha Sadr, wako pamoja na mlowezi wa
kimarekani, baliimefikia hata kushirikiana naye, nasema
hivyo kwa neno la kuchukiza..mpaka...

ingelipenda kusema jambo moja tu, kuwa watu wa

Iraq ni jirani zetu wawe masunni au mashia, ni
sehemu ya umma wetu, naogopa isiwe Kuumizwa nchini
kwao na misimamo yao ikaleta madhara kuhusiana na
sisi kwa mustakbali na wao. Watu wa Iraq wote wana
ghera na nchi yao, wala hakuna mmoja wao anayekubali
kukaliwa, japokuwa walifurahi kuanguka kwa Saddam,
lakini hakukuwa na mmoja wao aliyepinga wimbi la
Marekani la kukuandaa Saddam kwa ujinga wake.

Ama kupinga kukaliwa na Marekani katika mkondo huu
kwa kutumia jeshi hilo ni jambo lenye ushindani kwa watu
wa Irag, na mimi nionavyo ni kwamba, nguvu nyingi za
kidini na za kisiasa hazichagui mapambano ya kijeshi.Na
kuna kikundi cha Sunni na Shia kilichoamua kupambana
kijeshi.

Natumai ndugu yangu mismamo ya kisiasa usiifanye ya

kimadhehebu, hata masunni wengi wa lraq
hawakupambana na ulowezi wa Marekani.
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Makurdi hali zao ziliwalazimisha kukubaliana na ulowezi
wa Marekani, je wao ni mashia? Waafghanistani ambao
wengi walikubaliana na ulowezi wa Marekani nchini
kwao, je wao shetani dhidi ya nduguyo."Kinachopitia
umma, wala tusiwe wasaidizi wa shetani dhidi ya ndugu
zetu, Mtume (s.a.w.w.) amesema: "Usiwe msaidizi wa
shetani dhidi ya nduguyo.”

Mwandishi: Hebu niingile katika nukta ya pili, ee Sheikh
Hasan, umedai uingi wa mashia Iraq, lakini uingi huu
unatofautiana na hivyo tukikusanya idadi ya masunni na
makurdi.

ainikeri kuwa masunni ndio wengi Irag au si muhimu

kwangu mashia kuthibitishwa kuwa ndio wengi,
masjala za uchaguzi na masanduku ya kura ndio
yatakayohibitisha, mimi najikita katika maneno yako ee
Ustadh Abdul Aziz juu ya mgongano katika kuhusu
kushirikiana na Marekani. Inadhihiri watu wa lraq
wamethibitisha kuiva na kuchunga nchi yao kwa namna
isiyodhaniwa, kwani utawala uliopita ulikuwa umechimba
mashimo ya fitna na matatizo tulikuwa tuna wasiwasi wa
kulipuka moto wake baada ya kuangushwa utawala huo,
lakini jinsi watu wa lIraq walivyoonyesha mshikamano
mkubwa wa umoja, ni jambo lenye kutoa bishara ya kheri
inshaallah.

likuwa inawezekana mashia waliepuke baada ya
mlipuko wa tarehe 10 mwezi wa Mfungo nne (Muharram)
katika miji ya Karbala na Kadhimiyya, au baada ya
mlipuko uliomuua kiongozi Seyyid Muhammad BAgir Al-
Hakim huko Najaf, lakini muongoozo wa kidini wa Najaf
na wa baadhi ya viongozi wa pande mbili, umewashinda
maadui.
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Wakati baadhi ya mashia walipokimbilia kuchukua misikiti
ya masunni iliyojengwa na utawala uliopita katika
maeneo ya kishia, Marjaa Seyyid Sistani aliharakisha
kutoa fatwa ya kuirudisha misikiti hiyo kwa masunni, na
maimamu wake kurejeshwa wakiwa wanaheshimiwa, na
hata alitoa gharama za kuikarabati na kuitengeneza
kama vilivyotangaza baadhi ya vyombo vya habari.
Hakika hali ya kuiva kama hii ya watu wa Iraq inastahiki
tusaidie kuiunga mkono na tusiichochee na kuitia
matatizo kama tunavyoishi kwetu.

allahi Sheikh masomo yako ya mantiki Najaf si ya

bure yanaonekana katika majibu yako hapa, hebu
nithibitishe hapa kazi waifanyao ndugu zetu masunni
huko Irag, tumeona katika televisheni misaada ya watu
wa Faluja masunniinaenda Najaf.

Sheikh: Na kabla ya hapo pia misaada ya mashia kwa
watu wa Faluja ilianza kitambo.

heikh, suala hapa si kuzidiana bali ni mlingano wa
udugu ilikuzidi mapenzi.

Sheikh:Kuzidiana hakutakiwi, usawa ndio unaotakiwa.

Mwandishi: Nenda kwenye mifano mingine: Bahrain na
Kuwait, inaonekana kwamba ilivyo kwa Kuwait kwa
pande mbili si hali nzuri kama ilivyo Bahrain ambapo kuna
ushirikiano. Kwa nini Kuwait iwe hivi, sababu ni nini? Na
kwa nini Bahrain wawe na mshikamano?
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Sheikh: Kadri nijuavyo, hakuna tatizo la mshikamano
katika ya Sunni na Shia nchini Kuwait, hakuna kushikana
mashati kati yao, kwa mnasaba huu hebu niseme kuwa
maneno ya kusema kuwa katika dunia hii kuna maneno
ya Sunni kuwa dhidi ya Shia au khatibu huyu wa Shia
kuwa dhidi ya Sunni, haya hayawahusu tu sana madam
maisha yao hayathiriki na maneno kama haya. Lakini
tatizo ni kuyageuza maneno haya kuingilia kwenye haki
za watu.

Mhemko wa kijamii Kuwait

amahani sheikh, kutokuwapo mvutano, sijui Sheikh,

lakini nahisi kuna mhemko wa kijamii huko, je
nikukumbushe kanda ya Yasir Habib na alivyoeleza wazi
juu ya kuwatukana maswahabawa Mtume (r.a.)?

Sheikh: Nishaisikia kanda hii, hii ni kazi ya mtu mmoja tu
pekee, ambapo kundi la wanavyuoni wa kishia walitoa
taarifa ya kujitenga na kanda hiyo na kuikemea, huyu si
mwanachuoni wala hana wadhifa wowote wa kidini au wa
kijamii. Na wote walikubaliana kupelekwa kwenye
hukumu, ndivyo ilivyotokea .Na kama ilivyotokea kwa
baadhi ya mashia kufanya makosa haya, hata kwa baadhi
ya masunni pia ambapo Kuwait, ukumbi wa mashia
na kanda dhidi ya Shia lakini serikali ya Kuwait na
masunni na mashia wa Kuwait wanatambua hatari ya
mizozo hii, hivyo wanaidhibiti ikiwa bado ni michanga kwa
njia moja au nyingine.

Mwandishi: Kama hali iko hivyo, alhamdu lillahi, na mimi
wallahi nafurahi kwa kusikia hivyo. Hebu uende Bahrain,
natuone unavyoona hali ya jamii mbili huko.
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Sheikh: Bahrain pia hali ni nzuri, hakuna matatizo kati
ya uhusiano wa Sunni na Shia, bali hata wanaoana,
wanashirikiana kibiashara na kikazi. Wiki chache
zilizopita niliona katika televisheni, idhaa ya Al-Arabiyyah
kipindi kiitwacho 'ldhaa at' mjadala na Sheikh Adil Al-
Mua'wadah,mwanachuoni mashuhuri wa Bahrain
ambaye aliusifu uhusiano hhuo Bahrain.

Nanyi mwajua kuwa katika Baraza kuu la mambo ya
kiislamu la Bahrain lina mashia nusu na masunni nusu,
chini ya uongozi wa waziri wa mambo ya kiislamu, naibu
wa waziri mkuu, Sheikh Abdallah bin Khalid Al-Khalifa.

e Sheikh, si tuko pamoja kwamba mifano hii ya

kusaidiana baina ya pande mbili imekuwa ni maslahi
ya kushirikiana ya nchi waliomo, yote yamewafanya
waungane wawe na umoja, tukiangalia kwetu sisi, je si
vizuri kuungana pande mbili na kushirikiana?

Sheikh: Naam, ilitakiwa iwe hali ya kwetu sisi ni ya karibu
zaidi ya kuungana kwa kuwa nchi yetu ina hali ya kidini
inayotambulika, haki ya kushirikiana kati ya madhehebu
nchini Saudia itakuwa na athari kubwa kwa ulimwengu
wote wa kiislamu, ambapo hali ya kutokuwa pamoja ya
kimadhehbu ina athari mbaya kwa umma wote kama
ilivyo hali hiyo sasa.Lakini kuna mambo mawili tofauti kati
ya nchi hizo tulizozitaja na Saudia:La kwanza, Serikali ya
Saudia imeshikamana na utaratibu maalum wa kiislamu
wa kisalafi.

Pili: madhehebu ya kisalafi yana msirﬁamo mkali dhidi
ya maoni ya wengine na mfano ni iliyotoka kwenye Ar-
Risala tarehe 11 mfungo sita mwaka 125 (A.H.)
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ya ulama wakubwa akimjibu Dkt.Abdul Azizi Tuwayjiri,
makala inayoitoa Shia kwenye Uislamu, na inakataa
kuwaona kuwa ni ndugu katika dini, nainukuu: "Ama kauli
yako kuwa mashia ni ndugu zetu katika dini na katika nchi,
tunasema kuwa wao ni ndugu kwa anayewaridhia kuwa
ndugu, ama anayewajua uhakika wa itikadi yao iliyomo
katika vitabu vyao, Marjaa wao na wayasemayo katika
dua zao na mihadhara yao, huyu hawezi kuwazingatia
kuwa wao ni ndugu zake, kuwa mwananchi si udugu wa
kidini."

Maneno haya mafhumu yake ni kuwakufurisha mashia
kamailivyowazi.

Mwandishi: Hapo nitakuingilia haraka Sheikh, kwa nini
kutokana na mazungumzo yako kama ulivyosema juu ya
kanda ya Yasir Habib, hukuzingatia kuwa hii ni rai ya mtu
binafsi tu? Hapa najiuliza umlaumu Sheikh Ali Swaleh
pekee?

ungu anisamehe mimi na wewe ee ustadh Abdul

Aziz, Yasir habib ni kijana mwenye jazba tu hana
cheo wala kufuatwa na yeyote, na maoni yake
hayazingatiwi na yeyote, ambapo Sheikh huyu ni
sehemu ya uongozi rasmi, na maoni yake yana athari
kubwa kwa wafuasi wengi wanaomuamini.

Mwandishi: Kwa nini unapinga rai yake tu juu ya wimbi
kubwa kwenye nchi nzima, nawe unaweka mipaka ya
mjadala wa nchi aliouchunga kiongozi wa Saudia na
jumla ya walinganiaji na wanavyuoni.

Natamani yatolewe katika wimbi hilo  pana
yanayopinga maneno haya hapa nitasema dondoo
zifuatazo:

83



Kwanza, sisi tuko katika nchi ambayo haimpi uraia ila
Muislamu, vipi tunyamaze juu ya mtu anayemkufurisha
mwananchiwa hapa na kumchukulia uraia wake?

Pili, maneno haya yamekuja katika wakati ambapo sauti
zimepaazwa juu ya kupinga kumkufurisha mtu ambapo
kumetoka taarifa kutoka kwa kitengo cha ulamaa
wakubwa na watawala pia wakliaeleza wazi wazi hilo.
Kwa nini lilinyamaziwa jambo hili linalokwenda kinyume
na siasa ya nchi na misimamo iliyotangazwa na taasisi ya
dini dhidi ya kukufurisha?

Tatu, nchi sasa hii inakabiliana na hatari ya makundi ya
kigaidi je haihofiwi makundi haya yachukue fursa kwa ajili
ya maoni kama haya katika kutekeleza ugaidi wao?

Hii hapa fatwa ya mwanachuoni mwingine katika ulama
wakubwa, imetolewa na kitabu kilichotolewa na kitengo
cha Ighaathatul Islamiyya, kutoka kwenye ofisi yake mjini
Ahsaa ambapo mashia ni nusu ya wakaazi mjini humo.
Chini ya kichwa: '100 sual wa jawaab fil a'mali khayr',
mwaka 1423 (A.H.) Ukurasa 11-12:"Ni wajibu kwa
waislamu wa Ahli sunna kuwachukia watu wa 'bidaa' na
kuwadharau kama vile maraafidha, na Muu'twila,
Quburiyyuna na Ibadhiyyuna, kama vile inavyopasa juu
ya muislamu, kwa wingi wao (wakiwa wengi) na
kumakinika kwao nchini kujiepusha nao ili kuokoka na
shari zao, ikiwa hakuweza kuhama yafaa kuzoeana nao
na kuondoa shari yao japo kwa sehemu ya Zaka na
mzingatie kuwa ni katika wanaozoeshwa nyoyo zao
(muallaftu quluubuhum).

Haifai kuwasaidia kwa vile ni kuwatia nguvu mambo yao
na kudhihirisha bidaa zao, kwani kumakinika kwao
kutakuwa ni kuwadhalilisha na kuwatweza Ahlu sunna.
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Ni juu ya kila muislamu wa Ahli Sunna afanye bidii katika
kila yenye kumtweza mzushi wa bidaa, wasiwafanye
wafanya kazi wala watumishi, pia wao wasiwatumikie
wala wasifanye kazi nao katika yatakayowapa nguvu na
kukuza tija zao, wala asinunue bidhaa zao, lakini
asipoweza kuepukana na shari zao inafaa kuwalipa kwa
kiasi cha kujiepusha namaudhi yao.

Maoni kama haya na misimamo kama hii inayotoka kwa
ulama ambao wao wana nafasi kwao, na taasisi zina
matukio yake pia, ni kawaida yatakuwa ni kizuizi cha
kufikia mkuruba na mshikamano katika jamii ya kisaudi na
katika mustawa wa umma.

Mungu anashuhudia, sitaji hivi kwa ajili ya kumtangaza
mtu, haya ni maoni yaliyoenezwa na kutangazwa, lakini
nataraji kuwe na rekodi kutoka upande wao.

Kutokea mema na kuona ukorofi

we Sheikh, nakusikiliza ukizungumza kwa nguvu na
ukali, hebu nikushtukize kwa swali, je waona kuna
mazuri yajayo, licha ya yote hayo?

Sheikh: Nahisi kuna mazuri mengi makubwa licha ya
kuwapo yote hayo.

izuri, mwenye kusoma yaliyotajwa hapo awali au

kupata bahati ili aweze kusikiliza kama mimi
mazungumzo ya ukweli ataamua sivyo ulivyojibu, je una
sababu ya kuyaona mazuri baadaye?

Sheikh: Sababu za kuona mazuri baadaye ni katika
kuelekea uongozi wa kisiasa Ili kuweka mpango wa
mazungumzo nauwazibaina yajamiiza Saudia
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- Kupitia mkutano wa kitaifa ulioitishwa na kusimamiwa na
mrithi wa mfalme, na kupata fursa ya pande mbali mbali
kutoa maoni yao baada ya kuwa nafasi hiyo ilikuwa ya
upande mmoja, hii yamaanisha kujuana na kuamsha
maoni ya kiujumla ya nchi kwa maslahi ya unyoofu, umoja
na kukurubiana.

Na naamini kwamba kuinua kiwango cha mwamko wa
pamoja kwa watu, na kukua mawasiliano kumetoa njia
nyingine ya mafunzo na maoni ya pande mbili hii
inaondoa yale waliyokuwa wakiyasikia kutoka kwenye
upande wao wa kidini.

Pia ninaomba kizazi kilichoamka cha ulamaa na
wanatablighi wawe katika mwamko wa kiislamu kwani
kugundua kwao vipingamizi hatari na kufunguka kuona
maoni ya wengine watakuwa ni wepesi kuelekea kwa
wengine, na ihvyo kuachana na misimamo iliyoganda.
Nimewahi kukutana na idadi ya mabwana katika wao
nikawaona wana maridhiano na maandalizi mazuri.

Mwandishi: Nikiwa nahitajia kukukata maneno
yako...ningependa utaje baadhi ya majina ya hao ulama
wenye mwamko na kwa maelezo yako, ukawaomba.

bali na kuwaomba, nasema kuwa nimekutana na

idadi ya ulamaa na walinganiaji nikasikia kutoka
kwao mazuri akiwamo Mufti aliyefariki Sheikh Abdul Aziz
bin Baaz, kiongozi wa baraza la hukmu la juu Sheikh
Swaleh Al-Lahidan, waziri wa zamani wa wakfu na
mambo ya kiislamu Dkt. Abdallah Turki, waziri wa sasa
Sheikh Swaleh Al-Sheikh, waziri wa uadilifu Dkt. Abdallah
Al-Sheikh, Sheikh Salman Al-U'udah,Dkt. Sheikh Awadh
Al-Qarni,
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Sheikh Ibrahim Abu A'abaa, Dkt. Hamdi Sulayfih, Sheikh
Muhammad Dahim, Dkt. Hamza bin Husein Alfa'ar Sharif,
na wengineo, na baadhi ya kukutana huku kulikuwa ni
kwa kwenye mikutano ya kitaifa.

Nilikutana kwa vizuri na Dkt. Maanii' Al-Jahni katibu mkuu
wa zamani wa Nadwal a'alamiyya lishabbaabil islami
nilikutana naye kwenye makao makuu yao Riyadh. Pia
niltembelea mara kwa mara nyumbani kwa Sheikh
Muhammad bin Zaid yumo kwenye kitengo cha ulamaa
wakubwa, na ni raisi wa Mahakama ya kisheria wa Mkoa
wa mashariki na kwenye ofisi ya mahakama Dammam,
pia nilikuwa nikikutana kwa vizuri na Sheikh Muhammad
bin Nasir Al-Abudi, katibu mkuu wa Rabitatul aalami I-
islami wakati wa mkutano wa mkuruba baina ya
madhehbu uliofanyika Bahrain, pia nakutana na
~ mahakimu wa mahakama kuu ya Qatif.

Mwandishi: Mimi nakufuata kwa makini unavyotaja
majina naona umeghafilika kutaja majina mawili, nao ni
Safrul Safrulhawalina Nasir Al-Umar.

paka sasa sijapata fursa ya kuonana nao na

natamani hivyo, hakuna matatizo au kizuizi cha
kunizuia kuonana nao, kutofautiana kimaoni au kuwa na
misimamo tofauti hakuzuwii kukutana, lakini
ningekuomba uniruhusu nikamilishe maelezo yangu
umenikatiza, Mungu atusamehe.

Tatu, kuinua kiwango cha kuwafunza watu hasa masunni
na mashia wanajifunza na kupata misimamo yao yote
kwa kuigiza tu hapo mwanzo mshia alikuwa akipata
mafunzo yake kutoka kwenye husainiyya (kumbizao),
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Kutoka kwa Sheikh na kwa khatibu wa kishia, na msunni
pia akipata mafunzo yake kutoka kwenye khutba y,
ljumaa na kwa Sheikh wa kisunni, hivi sasa kumefunguki
njia za kupata elimu na mafunzo, idhaa za runinga, Tovuti
(Internet), na vitabu, watu waakanza kuona, huku
wakigundua na huku wakichunguza.

Msunni aliyekuwa zamani kwamba mashia wanafanya
kadhaa, sasa imekuwa vyombo vya habari vinawaletea
moja kwa moja mambo ayafanyayo mshia. Hivyo akili
yake haitodanganywa na Sheikh anayeemuona kwenye
zawiya yake. Pia wanasikia maneno ya ulamaa wa Shia
nawanaona misimamo yao.

Mwandishi: Hapa Sheikh nitasema tunavyoona kwa
vijana wa kishia kwa usawa ambapo wanasoma na
kufuatilia mambo ya ulama wa Sunni.

dio, kuna uwazi kwa Mshia juu ya ulamaa na wasoni

wa kisunni, wengi walikuwa wakifuatilia mhadhara
wa Sheikh Shaa'rawi katika Tafsri ya Quran, na
wanasoma ya Sheikh Muhammad Al-Ghazali, na hivi
sasa wanasoma na kusikiliza ya Sheikh Yusuf Al-
Qardhawi na wengine kama hao wanaozungumza lugha
ya mwamko wa kisasa.
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Kukutana muhimu kwa kihistoria

- ukirudi kwenye maudhui ya kukutana kwako na
Sheikh Abdul Aziz bin Baaz kukafuatiwa na tuhuma
nyingi kama kawaida ya vyombo vya habari ningelipenda
uzumgumzie mkutano huu kwa bayana, kwani ulikuwa
lini?

Sheikh: Ulikuwa Mfungo pili, mwaka 1416 (A.H.).

Mwandishi: Je ulikuwa ni kwa maombi yako au ya
Sheikh?

Sheikh: Kwa maombiyangu.

e unaweza kunieleza na wasomaji nini hasa
madhumuni ya kufanya hivyo?

Sheikh: Mimi ninatosheka kabisa kwamba kukutana na
mtu mkubwa kunaleta kujuana kuzuri zaidi, na ilitokea
kwamba nimesoma juu yao lakini kukutana nao
kumeniongeza kuwajua zaidi, kuanzia hapa nikapenda
kuonana na mkubwa yeyote aliye na umuhimu, hivyo
nikawa napenda kukutana na Sheikh Bin Baaz.

Kwa upande mwingine, naamini kwamba picha ya
wananchi wa kishia haiko wazi kwenye asasi za kidini
nchini kwetu na vitabu na ripoti zimeichafua picha hiyo, na
hiyo ilisaidia kuwafunga mashia kutokana na sababu
zilizowazunguka, nikaamua kuvunja hili, na kujiweka wazi
kwa uongozi wa kidini wa kisalafi wa nchi yetu, ili
kukutana huko kufungue picha hiyo na kuanza mkondo
wa mazungumzo na kujuana.
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Mwandishi: Je unaweza kuniambia maudh;liJ_i
mliyoyazungumzia na Sheikh Ibn baaz? -

ilikutana na Sheikh lbn Baaz katika baraza yake

kukiwa na masheikh na watu wengine ambao
wanaweza kuwa ni wafanyi kazi wake wa nyumba hiyo,
nilikuwa na wenzangu watatu,akatupokea vizuri sana na
baada ya mazungumzo ya kujuana na hali ya nchi,
Sheikh alitaja habari zinazomfikia kuhusu kuwapo bidaa
na yanayopinga itikadi katika jimbo letu.

Tukamsikiliza maneno yake, alipomaliza, nikamuomba
nizungumze, ili nimshukuru kwa kutupokea, na
nikafuatiliza na aliyoyasema Sheikh kwamba sehemu ya
unayoyapata si sahihi, huko kuna kutofautiana maoni na
ijtihad baina ya medhehebu, na nikamwambia kuwa
wanavyuoni wa kishia wametunga vitabu wakabainisha
humo uhakika wa maoni na itikadi zao. Akaniuliza vitabu
hivyo nikamtajia kati ya hivyo vitabu viwili:

1. Cha Sheikh Ali bin Abil Hasan Al-Khanizi aliyekuwa ni
Marjaa na kadhi wa Qatif (1291-1363 A.H.). kiitwacho,
'‘Ad-daa'watul islamiyya ila wahdati ahli sunna wal
imamiyyah' na kina juzuu mbili zinazofikia kurasa 950.

2. Kitabu 'Ad-daa'wa fi kalimati tawhiidi' cha Sheikh
Muhammad Swaleh Al-Mubarak (1318-1394 A.H.), huyu
alikuwa kadhi wa shia wa Qatif. Sh. Ibn Baaz akaonyesha
hamu yake ya kutaka kuvijua vitabu hivyo.

3. Mazungumzo vyaliendelea yakaisha kwa vizuri,
akatualika kwake, chakula cha mchana, lakini
tukamuomba msamaha wa kutokula kwa sababu ya
muda wa ndege, akatuuliza kama tuna gari
kutupeleka uwanja wa ndege, tukamwambia
tutakodisha,
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akaamrisha gari ya Darul iftaa kutupeleka uwanja wa
ndege.

Baada ya miezi nilimtembelea tena nikiwa na ndugu
kutoka Ahsaa na Qatif akiwamo wakili, mwanafasihi
Séyyid Hasan Al-Awami, mazungumzo yakawa mafupi
juu ya kutupokea tu, hakusema jambo jingine zaidi,
akatuomba sana tule chakula cha mchana lakini tulikuwa
na shughuli nyingine, nakumbuka Seyyid Hasan Al-
A'wami alikuwa na jazba sana tulipofuta mwaliko wa
Sheikh, na ananilaumu mpaka leo hii kwa nini fursa
ilitupita ya kuwa wageni wa Sheikh Ibn Baaz. Alipofariki
mimi na baadhi ya wanafunzi wa Qatif na Ahsaa
tulikwenda nyumbani kwake Riyadh kuwahani (tazia) kwa
watoto wake na familia yake.

Mwandishi: Uliyoyataja ni mambo yanayomfurahisha
kila mpenda nchi, lakini mbona hamjakutanana Mufti
mkuu wa nchi wa hivi sasa Sheikh Abdul Aziz Al Sheikh,
naye , kama tujuavyo, ni mwenye moyo mkunjufu na
maoni ya kusameheana ya nchi.

Kabla ya miaka matatu mmoja katika viongozi
aliniuliza suali hili, nikamuonyehsa hamu yangu ya
kukutana na Mufti Sheikh Abdul Azizi Al-Sheikh,
akaniahidi kufanya utaratibbu wa kukutana naye, na
akamwambia mkuu wa ofisi yake afuatilie jambo hili,
lakni hatujakutana bado mpaka sasa, sijui ni kwa sababu
ya udhaifu wa ufuatiliaji au kwa hali zake Mufti.

Kurudi Qatif

Mwandishi: Huenda Mwenyezi Mungu akaleta baada ya
hayo jambo zuri na kurahisisha kukutana na Mufti.
Niruhusu nirudi nyuma, Kuwait, ulikaa muda gani?
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Sheikh: Katika Madrasa Ar-Rasul ya hapo nilikaa miaka
matatu, nakatika muda huo nilikuwa nikisafiri kwa ratiba
zadini k.v. Ramadhani, siku za Ashura, nikienda Muscat,
Oman au nikija nyumbani, baada ya hapo nikarudi
kumakinika nyumbani Qatif, nilirudi mnamo mwaka 1397
(A.H.).

Vizuri, baada ya kurudi Qatif, bila shaka ulileta fikra
nyingine sio ile uliyoondoka nayo, swali ni je, ni
nishati gani ulizozifanya uliporudi?

Sheikh: Nilirudi Qatif nikiwa na hima kubwa ya malezi
ya vijana na elimu kwa jamii.

Hali ya kidini ilikuwa ni ile ile ya kuiga tu, khutba za kidini
zilikuwa zinayoishia juu ya hukmu za sharia na kueleza
historia isipokuwa wachahce katika Wanavyuoni na
makhatibu lakini pia wakichunga mfumo wa kuiga tu
katika baadhi ya misimu ya kidini kulikuwa kukija ulamaa
kutoka Iraq kama Seyyid Hasan Qabaniji, Seyyid Husein
Shami, Seyyid Murtadha Al-Qazwini na Sheikh
Muhammad Ali Taskhiri na kupata watu wengi kwa jinsi
walivyoona kuwa khutba zao zina maendeleo mapya.

Vijana walikuwa wakipotea, wengi wao wakiishi tu maisha
yakutojali, nakutokuwa nailimu.

Hapa ndipo Mwenyezi Mungu aliniwafikia na baadhi ya
ndugu wanafunzi kuweka ratiba ya kushughulikia vijana
nazoni:

1. Kuwashujaisha vijana kutoka kila mji kusoma ilimu ya
dini na Alhamdu lillah, majimbo mengi sasa yanavuna
matunda hayo kwa kuwapo ulamaa na makhaibu
katika wale tuliowashujaisha.
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2,

Kueneza vitabu na kanda za kidini kadri
tulivyoweza.

Kuweka darsa za Qur'an na kuzizingatia Aya zake,
" tulikuwa tukiweka vikundi katika kila sehemu

kukutana mara moja kwa wiki katika nyumba ya kijana
mmoja wa kila mkoa naye atawaalika rafiki zake na
katika kila jalsa tunawafafanulia Aya na tunawataka
wazizingatie.

Tukifanya mihadhara na hafla kwa minasaba ya kidini
na kuwashujaisha vijana kuiendesha, kuandika na
kutoa maudhui humo, hasa katika mwezi wa
Ramadhani, siku za Ashura kwa lugha ya kuondoa
mambo ya kuiga tu.

Kwa kweli nilikuwa mmoja wa wanafunzi waliokuwa
wakifanya harakati kwa mustawa huu, na kulikuwa na
wengine waliokuwa na kazi yenye kushukuriwa naaja
miongoni mwao hapa ni masheikh kutoka Aal Seif,
Sheikh Tawfiq na nduguze wawili, Sheikh Fawzi na
Sheikh Muhammad Aal Seif, baba yao Al Haj Taqiy
Seif aliwashujaisha katika kutafuta elimu ya dini na
walikuwa ni watu waliofanya kazi katika mambo ya
dini na ya jamii, na walikuwa na uhusiano na Marjaa
wengi, ulamaa na makhatibu wa kishia katika nchi
mbalimbali.

Aliwapeleka kwenye Hawza ya ilimu ya Najaf tukufu,
lakini hawakufurahishwa na hali ya kuiga tu
ilyokuwako huko, wallpoijua ratiba ya masomo ya
Madrasa Rasul ya Kuwait wakaona ni kheri
kubadilisha, wakawa pamoja nami wakafanya kazi
kubwa katika kuwafunza vijana na kueneza elimu.
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6. Pia namkumbuka Sheikh Yusuf Salman Al-Mahdi, na
Sheikh Makki Al-Khuwaldi kuoka mji wa Swafwa, pia
Sheikh Musa Abu Khamsin na nduguye Sheikh Hasan
abu Khamsin kutoka Ahsaa na wengineo waliokuwa
na nafasi katika kuleta nishati kwenye jimbo letu,
Mungu awalipe kheri wote.

Mwandishi: Hebu nisimame nawe hapa Sheikh,
Umesema mwanzo wa majibu yako kuwa kuna
baadhi ya vijana kwenu wameathirika na misukumo
mingine isiyo kuwa ya kiislamu kwenye jimbo lenu, je,
je unaweza kututajia?

i kupanuka kwa mawimbi ya kifikra na
kisiasa yaliyoletwa kwenye majimbo mablimbali
katika ulimwengu wa kiarabu, na kuingia katika jamii
yetu ya Saudia k.v. Ukomunisti, Ubaath, Nasiriyya
na Qawmiyyah.

Mwamko wa Sunni na Shia

Mwandishi: Je nishati hiii ya kulingania au roho ya
mwamko tuliozungumzia hapo awali je umeleta athari
katika mwamko wa kiislamu? Je umewavuta pamoja au ni
kinyume na kusababisha mwelekeo wake kuwa dhidi
yake?

H atukuwa na mawasiliano na kuwa na mwamko ndani
ya Saudia kutokana na vikwazo vilivyokuwapo lakini
kusoma kwetu maandishi ya harakati za kisunni kulleta
mafunzo na nishati ya kidini hivyo ni vikundi kama vile:
Jamaatulislamiyya cha Pakistan, Daaru nadwa cha India,
Ikhwanul Muslimiina na Hizbu Tahriir.
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Isitoshe masomo yetu hayakuwa kwenye muelekeo wa
kupinga, bali wa kuungana japo hali tunayosihi
inatulazimisha hali fulani ya hisia za kimadhehebu na
utaifa kuwa ni akisi ya shinikizo na kusongeka.

Lakini msingi ulikuwa ni katika kutengeneza shakhsiyya
ya kiislamu na kuwalinda vijana kupotoka kutokana na
vitendo na tabia, na kuishujaisha jamii iamke na iendelee
katika mambo ya dini na mafunzo ya jamii.

Mwandishi: Unayoyasema kwa wakati huo ilikuwa ni
mafunzo ya kiislamu kwa ujumla bila ya kuingiza ukabila
wa kwenu au niya ukabilatu?

wanzo tulitilia umuhimu kwa vijana juu ya mafunzo

na kuwaamsha kuelekea upande wa Kidini, kwa
sababu vijana wengi wakati huo, hawakuwa
wakihudhuria Swala za jamaa misikitini, na fikra potofu
zilianza kuwaingiza wengine, ikawa tumekita katika
kuwaelekeza vijana kidini, hatukujikita katika utofauti wa
kimadhehebu ila tu katika baadhi ya masuala.

Tungo zetu tulizokuwa tukizielekeza kwao zilikuwa ni kwa
mwamko wa kiislamu kwa ujumla, na zaidi ilikuwa vitabu
vya Marjaa Seyyid Muhammad Shirazi, vinavyojikita zaidi
katika kuurudisha Uislamu uaminike kuwa ni mwendo na
utaratibu na waislamu kurudisha maendeleo yao, na
vilipinga hitilafu katika Uislamu, kati ya hivyo nakumbuka
ni: Ibadatul islam, Fii dhwillil islami, Kayfa antashirul
islam, Fadhilatul islamiyya, Anfiquu likay tatagaddamuu
navinginevyo.

Pia vitabu vya Seyyid Ustadh Seyyid Muhammad taqi
Muadarrisi k.v. Buhuuth fil Qur'anil karim, Al fikrul islam
kuwaajahatu hadhariyya, ll-islamu thawratun
igtiswaadiyyah n.k.
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Na vitabu vya ndugu yake, Ustadh Seyyid Hadi Mudarrisi
vilivyokuwa vikivutia sana vijana kwa lugha yake ya
kisasa na staili mzuri vikiwamo: Hawar saakhin maa'
twarafil aakhar, Laa liraasiimaaliyya, laa lilmarkisiyya,
naa'm lilislaam, kayfa kuna wa limaadhaa na alfu baaul
islaam, hivi na vingine kama vinavyoonekana majina
yake ni kwa mwelekeo wa kiislamu kwa ujumla.

Pamoja na vitabu vya sera za maimamu kwa upande wa
kimaendeleo.

Mwandishi: Vitabu hivi ulivyovitaja, je vilikuwa vikiingia
kwenye jamii yeu kwa ugawanyaji wa kimipango?

itabu hivi vilikuwa vikizuiwa kuingia hapa nchini kwa

kuonekana kuwa ni vya Shia na watuzi ni mashia, na
tulikuwa tukivinunua ghali kutoka kwa wauzji wa soko
nyeusi (magendo) waliokuwa wakiviingiza kwa njia mbali
mbali, kitabu ambacho Bahrain tulikinunua kwa riyal 10,
kikiingia Saudia tlikinunua kwa riyal 30 au zaidi. Pia
tulikuwa tukieneza vitabu vya kisunni kama vile vitabu vya
Nadwi, Seyyid Qutbi, Muhammad Al-Ghazali na vya
Yusuf Qardhawi.

Lakini msimamo wa watu wa kwenu ulikuwa vipi

i vizuri Sheikh, kwako roho hii ya kujifungua, kwa
hivyo mimi nagundua kuwa unayo kweli, lakini swali
linalokuja haraka kichwani kwa mwandishi kama mimi ni
juu ya ndugu zako mashia kukubali mfano wa nadharia
hizi za kuwa karibu, kwa uwazi, Sheikh, nafikiria kuwa
Marjaa wenu wako dhidi ya jambo hili hapana budi
wakupinge.
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Sheikh: Kwa picha ya kiujumla, Marjaa wa kishia na
ulamaa wao wanatoa mwito wa umoja na mkuruba haliya
upinzani mkali dhidi ya Sunni uko kwa kiasi kidogo, ndio,
kulikuwa na kukereka kwa baadhi ya mashia
muhafidhina, ya kuwa isiwe kuwa karibu na masunni
isiwe kuwa karibu na masunni juu ya misingi na mambo
ya kimadhehebu, kwa sababu masunni ndio wenye
uongozi wa nchi, huenda wakalazimisha wale mashia
wanaotaka kuwa karibu nao kuacha baadhi ya mambo
yao ya kimadhehebu

Hapa tuna tatizo, naamini liko kwa masunni pia, kuyakuza
baadhi ya mas-ala madogo na kuyafanya kuwa ndio
misingi na nguzo zake,

Hivyo basi kuyajadili au mtu mwingine atoe maoni yake
dhidi yayo, ni kama kuiteremsha imani na kujitenga na
nguzo. Na wakati mwingine mwelekeo wa kufuata tu wa
Sunni au wa Shia hupinga mabadiliko na Maendeleo hata
katika baadhi ya ada kwa madai kuwa kufanya huko
kunateremsha mengine.

Kwa insafu mimi sikupinga upinzani kutoka kwa mshia wa
Saudia juu ya msunni kwa kule kuwa wazi kwangu na
masunni, bali ni kinyume, kuna kufurahiwa hilo kwa
ujumla, pamoja na kuwa kuna shaka juu ya kuukubali
upande mwingine.

Mara nyingi baadhi ya mashia hunijia na vitabu na fatwa
za masunni dhidi ya Shia, wakanambia: ‘Athari yako ya
kufunguka na ukaribu na hao masunni ikoa wapi?' faida
ya kulingania kwako ukaribu na umoja i wapi hali wao
wanang'ang'ania kutukufurisha na kutushuku katika dini
yetu na kutubagua?

97



Si kitambo sana nakumbuka, mmoja katika walinganiaji
wa kisalafi maarufu ambao watu wanajua nilikutana naye,
katika idhaa moja mashuhuri, ambapo alisema maneno
makali juu ya Shia na kunilaumu, huyu ndio unasema ni
mwenye kuwa wazi na mwenye mwamko, mtu kama huyu
anafaa kuwa karibu naye?

Mwandishi: Sielezi kumtetea Sheikh uliyemtaja lakini
najua yakini, nakuomba ruhusa nirudi kwenye asili ya
swali na hutonikimbia ee Sheikh, je ungetufafanulia ile
fatwa tuliyoisoma kwenye Tovuti (Internet), na iliyowekwa
na Marjaa kuu yenu naye ni Seyyid Khui aliyesema: "Ama
kuhusu Hassan Saffar, tumeshatangulia kujibu juu ya
swali...na limerudiwa jibu kwa baadhi ya watu wa Qatif
kwamba jambo lake ni lenye kutia shaka na si lenye
kuaminika na mliyoyataja yanasisitiza kukosekana
kumuamini." Je unaweza kutufafanulia ukweli wa fatwa
hii kali kwako?

atwa hii inafungamana tofauti na mvutano baina ya

mawimbi mawili na Marjaa mbili, kwani Seyyid Khui
(Mungu amrehemu) alikuwa ana maoni yenye upinzani
kwa Seyyid Muhammad Shirazi kuhusu uMarjaa, na kwa
kuwa mimi nilikuwa niko upande wa Seyyid Shirazi. llikuja
fatwa hii, kama ilivyo wazi, kutokana na maswali na
majibu.

Ningependa kusisitiza hapa kwamba naheshimu
shakhsiyya ya Seyyid Khui na cheo chake, alikuwa ni
Marjaa wa hali ya juu na kiongozi wa Hawza, naye ana
daraja ya baba hata kama mtoto atapinga msimamo wa
baba yake, hiyo haifanyi kuvunja heshima yake, nalo ni
tukio la zamani lishapitwa na wakati, lakini baadhi ya
mitandao ya Tovuti walilikuza.
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Mwandishi: Sahih, tarehe yake ilikuwa ni 25 Mfungo
Mosi 1399 (A.H.), nitaacha yaliyopita na kuangalia ya
sasa,’ yaonekana Sheikh umepambana na upinzani
mkubwa kutoka kwa wenye kufuata tu wanayoambiwa
kutoka kwa mashia wa Saudia nini upeo wa usahihi wa
dhana hii?

M pambano kati ya msitari wa kufuata tu waliyoyakuta
na ule unaoangalia kuleta mambo mapya uko katika
mashia na masunni, ni mgongano wa vizazi na vizazi,
kama umewahi kupata upinzani kitambo naamini sasa
umerudi tena sana, kwa kuwa kiwango cha kuamka kwa
watu kimekuwa kikubwa, na hali niliyo nayo imekuwa ni
wimbi lenye uzito linaloshikiliwa na ulamaa makhatibu
wasomi na wana harakati wengi.

Naeleza hapa kuwa Marjaa kubwa ya kishia hivi sasa
ambayo ni Seyyid Sistani, yeye ana mpango wa
kimwamko, katika mielekeo mbalimbali ya kitaifa na
anashujaisha kuwe na kukurubiana na kushirikiana, na
kumkubali kuwepo kwa madhehebu mengi na
kutofautiana maoni. Hilo limesaidia kupunguza
mpambano wa kindani kama inavyoonekana Iraq.

Mwandishi: Nitakuwa nasema wazi juu ya mashia
wanaokupinga hivi sasa kwamba fikra zako ni bidii ya
kibinafsi tu, ili upate Khumsi! Na mengineyo..zaidi ya
hayo, maono yako ya kisiasa ni kwa ajili ya kujiweka
karibu na serikali ya Saudia ili upate nafasi rasmi.

ila mtu anayeshughulikia jamii, atakuwa na

wapinzani, asiwe na tamaa ya kuwaridhisha wote
kutokana na shakhsiyya na kazi yake, au misimamo yao
wote kwa kila maoni na miongozo yake.
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Kama yeye alivyo na maoni, na wengine pia wana
yao,wana haki ya kuyaeleza, unachotaka katika jamii
yetu ni kuongoza mbinu ya kutofautiana iwe ni kwenye
mwelekeo wa kujadiliana maoni na si kuumizina na
kuharibiana sifa na kila upande maoni ya sehemu yake
badala ya kujisughulisha na kuwaingilia na kuwatendea
kinyume wengine.

Katika uzoefu wangu juu ya haya, mimi nimefaidika kwa
kuwa na wapinzani kwani nagundua mapengo na mianya
ya miadi yangu, binaadamu si maasum, wapinzani wake
wanampa faida kwa kuzizigundua sehemu za udhaifu
wake, basi ni juu yake asiyakuze na aende mbio kaika
kutengeneza na kusahihisha.Vile vile kuwapo wapinzani
kunaleta hima kwa mwanaadamu na kufanya bidii ya
~ kupanda kibinafsi kwa kiwango cha wimbi alilo nalo.
Namuomba Mwenyezi Mungu na nawaombea
wanipingao pia uongofu, ufanisi, msamaha.

Mwandishi: Sheikh Hasan, naenda upande mwingine
na nakuacha na watu wako ili Mungu achague njia ifaayo
zaidi kwetu sote. Umetaja kuwa Marjaa wenu ni Seyyid
Sistani, naminina makala ya Dk. Fuad Ibrahim, mtunziwa
kitabu, Tatwawwurul fikri siyasii anasema kuwa marjaiyya
ya watu wa Qatif ukiacha Sistani huko Najaf, kuna
wanaomfuata Khamenei, Muhammad Sadig Ruhani, na
wanaomfuata Shirazi huko Iran, wengine Seyyid Fadhlu
Llah nchini Lebanon, je unaweza kutufungulia kitendawili
hiki cha umarjai'yyah?

wa sababu kuchagua Marjaa kwa mashia kunakuwa

kwa kiwango cha wakaazi wa mahali,wala hakuna
mwongozo unaowajibisha marjaa maalum,
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Kila: mukallaf anachagua Marjaa ambaye atakuwa
ametimiza sharti za kisharia katika hilo, na ni ijtihad na
uadilifu, pia kuna sharti la ujuzi zaidi baina ya mafakihi
hivyo basi, watu watategemea maoni ya ulamaa wa pale
mahali pao walioko iwe ni Qatif, Ahsaa na Madina, na kila
mmoja katika hao ulamaa , kadri ya ilimu yake,
anachagua Marjaa ambaye anaridhika naye na
kuwaongoza wafuasi wake wamfuate.

Hapa ndio kunakuwa na idadi ya Marjaa na mara nyingi
kunakuwa na marjaa anayefuatwa na wengi ambaye kwa
sasa ni Seyyid Sistani, hakuna tofauti za muhimu sana
kati yao, ila katika baadhi ya mas-ala machache ya
kifighi, na hutokea baadhi ya tofauti kati ya Marjaa katika
msimamo ya kisiasa na au ya kimafunzo, au njia za
kuongoza uMarjaa, lakini akisi hii katika tofauti za kimiji
huwa ni chache, kwani ulamaa wa miji ndio wanaoathirika
kwa darajayamwanzo katika yanayotokea kwa jamii.

Mwandishi: Hebu niruhusu kwa swali la wazi hapa,
mfuato huu wa kifikra hauzai mfuato mwingine kama wa
kisiasa mathalan?

kiwa unakusudia mfuato wa kisiasa, kwamba Marjaa

wa Kidini ndiye anayewathibitishia mashia katika miji
yao misimamo yao ya kisiasa ya nchi na namna ya
uhusiano wao na serikali, hii si sahihi kabisa, kwa mambo
mawili:

La kwanza, ni kujitoa kwa Marjaa wengi wa kishia
kuingilia mambo ya kisiasa na kuangalia kutoa fatwa
katika mambo ya kisharia, ambapo uhusiano kati ya
mashia na Marjaa ni juu ya mambo haya.
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La pili, huenda akainglia Marjaa jambo la kisiasa katika
nchi yake, kwa sababu yeye ana maoni ikiwa hali
itamhitajia kufanya hivyo, lakini kamwe hajiingizi katika
mambo ya siasa ya nchi nyingine, huziachia hayo nguvu
zakishia zilizoko kwenye miji hiyo, kwa sababau wao ndio
wajuao zaidi hali za nchiyao.

Kama mfano wa hivi karibuni, ilivyotokea Bahrain kabla
yauwazi ulioongozwa na mfalme wa Bahrain Sheikh
Hamad bin Isa na baada yake, kwa mfano Marjaa wa
hapo hawakujiingiza katika mambo ya uchaguzi wa
wabunge mashia wakagawanyika, ambapo baadhi
walishiriki na baadhi hawakushiriki, lakini kushiriki na
kutoshiriki kuliamuliwa na uongozi wa kitaia bila ya
kuingilia Marjaa wa huko.

Jamii ya masunni na mashia huchukua elimu ya kisheria
na hukmu za kidini kutoka kwa ulamaa waaminifu popote
walipo, mipaka ya kisiasa haiwazuii kufaidika naelimu na
maoni yao, waislamu wa nje ya nchianayoishi Sheikh wa
msikiti wa ljumaa wa Azhar (Misr) huchukua maoni yake,
na ulamaa wakubwa kama marehemu mufti Ibn Baaz
waislamu wa miji mbalimbali wakichukua maoni yake, pia
Sheikh Yusuf Qardhawi naye ana nafasi ya marjaiyya
katika miji mingine ya kiislamu wala hakuna
anayezingatia kuwa kuchukua elimu ya kisharia kutoka
kwa fakihi anayetegemewa nje ya nchi huko ni kufuata
Kisiasa.

Mimi naona kuwa ni bora uongozi (marjaiyya) wa kidini
uwe kutoka kwenye jamii ile na nchi anayoishi. Kabla ya
miaka hamsini hivi, marjaiyya ya mashia Qatif na Ahsaa
yalikuwa ni ya hapo hapo. Nataraji Hawza za kishia
zilizoko Qatif na Ahsaa zitachukua fursa ya zitusaidie
kupata wenye kiwango cha Marjaainshallah.
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Kaziya marjaiyya (uongozi wa mujtahid) wa Shia

{mekanusha ufuasi wowote wa kisiasa kwa Marjaa,

twataka kujua kazi hasa ya Marjaa wa kishia, lau

ungelitufafanulia, tunasikia hawa Marjaa lakini hatujui
kazi zao hasa na upeo wa harakati zao.

Sheikh: Wajibu wake ni kama ufuatavyo:

1.

Kufanya istinbat katika hukmu za kisheria na kujibu
maswali.

Kuilea hawza ya elimu kwa kusomesha kiwango cha
utafiti wa kiwango cha juu katika Figh na Usuul yake,
kuangalia mahitaji ya waalimu na wanafunzi na
kutatua matatizo Hawza inayokumbana nayo ya
kisiasa, kijamii na ya kipesa.

Kutoa jjaza na uwakala kwa ulamaa katika jamii mbali
mbali waweze kuzinakili fatwa zake na wapokee haki
za kisheria kwa niaba yake, na wasimamie mambo ya
dini yanayohitaji idhini ya mujtahid, kama kuhukumu.

Kuwa na nafasi ya baba na kuilea jamii kwa
kuwashujaisha na kusaidia taasisi za dini, na
kugawanya Khums kwa mafukara na wahitaji.

Huenda akasimama Marjaa kwenye nafasi ya mambo
ya kisiasa ikiwa maslahi ya dini yatahitajia hivyo na
hali zikiruhusu.

Mwandishi: Naomba unifafanulie zaidi na utoe mifano

katika hali yetu sisi masunni.
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Sheikh: Kufananisha kwa kazi inayofanywa na Marjaa
wa kishia ni kama ile inayofanywa na Mufti katika jamii
ya Kkisunni, japo kuna tofauti pia, kama vile
kuchaguliwa kwake, ambapo kisunni kuteuliliwa kwa
Mufti wa kisunni huwa ni rasmi kiserikali, ambapo
kishia huteuliwa tu kitaifa.

Mwandishi: Kuna majina ya mashia mfano Ahmad
mwandishi, Ahmad Al-Kasrawi aliyeuliwa na baadhi ya
mashia Kuwait, pia Al-Bargai' na Musa Al-Musawi na
wengineo, walioikosoa misingi na kaida za Shia,
mnawaangalia vipi hao?

wenye kuwa na maoni yanayopinga dharura

miongoni mwa dharura za madhehebu huyo
huangaliwa kuwa ametoka nje ya madhehebu, lakini
yumo kwenye uislamu madam anamuamini Mwenyezi
Mungu na Mtume wake (s.a.w.w.) na Siku ya Mwisho.
Kuna tofauti kati ya aina mbli za watu hao, kuna aina ya
yule mwenye maoni ya kupinga madhehebu bila ya
kuchanganya na mengine, huyu hufanywa mjadala naye
ili arudi kwenye madhehebu, kama hakutosheka na kuzidi
kueneza maoni yake , hapo ulamaa watamjibu na
kueleza makosa yaliyo katika maoni yake mpaka isathiri
watu wengine katika madhehebu.

Na aina nyingine ni ya yule anayeanzisha maoni kwa
uadui dhidi ya madhehebu na jamii, akishirikiana na
wapinzani au na upande wenye shaka, hapo inabidi
achukuliwe msimamo mkali dhidi yake kwa kiwango cha
kijamii na kielimu.
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Saa nyingine hutokea dhana mbaya, na misimamo akisi
kwa sababu ya jazba kali ya kidini kwa wamashariki kwa
ujumla, wakiwa na dini na madhehebu mbali mbali,
ambapo baadhi ya nyakati kunakuwa ni kwa sababu ya
haki za kibinaadamu na kutoa maoni tu.

Mwandishi: Nitaacha majina niliyokutajia, nirudi kwenye
asili kuhusu uadilifu na insafu, nimeishi kwenye matukio
hayo, je kuna uongozi wa kisunni ulioathirika na fikra za
baadhi ya maimamu wenu wa kishia, kwa kiasi cha
mlivoathirika nyinyi na waandishi na wanafikra wa
kisunni?

I‘Qi maarufu kwamba kuna wanavyuoni na wanafikra
wa kisunni walioathirika na fikra za Seyyid Jamalu
din Al-Afghani, k.v. Sheikh Muhammad Abduh, na Sheikh
Muhammad Rashid Ridhaa, jarida lake alilokuwa akilitoa
mjini Paris liitwalo Al-Urwatul wuthqaa lilileta mwamko wa
kiislamu wa kisasa.

Na najua pia vitabu vya Seyyid Muhammad Bagqir Sadr
k.v. Falsafatuna, Iqtiswaduna na Al-Bank laa ribaa fil
islami vimekuwa ni vitabu vinavyotegemewa sana na
ulama na wanafikra wengi wa kisunni.

Na baada ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran, elimu ya Shia
ilifunguka sana kwa ulamaa wa kisunni, na wakafaidika
sana natajriba yakiiran, kisiasa na kifikra.

Lakini inawezekana kusema kuwa kufunguka kwa elimu
ya Shia kwa Sunni ni kukubwa zaidi kuliko ya Sunni kwa
Shia, na sababu ni kuwa mashia hawaishi na kujifungua
kunakowazuia kuangalia maoni ya wengine, wala
hawakuogopa kuathiriwa na maoni ya wengine, ambapo
kwa Sunnitunaona baadhi ya jambo hili.
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Mafunzo ya Shia ni tirathi muhimu katika nyanja mbali
mbali, haifai kwa ulama au msomi wa kisunni kujinyima
kuisoma, na kufaidika nayo na hasa inapohusika na
vipawa na sera nzuri za maimamu wa Ahlul Bayt (a.s.).

Uislamu unatushujaisha kufungua kuangalia rai za

wengine ili tujue ukweli wake, huenda kuna Kkitu
tutafaidika nacho.
Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: "..wale

wanaosikiliza maneno wakayafauata yaliyo mazuri zaidi.
Hao ndio aliowaongoza Mwenyezi Mungu, na hao ndio
wenye akili." Imekuja Hadith katika Tirmidh, kutoka kwa
Abu Hurayra, amesema: 'Mtume (s.a.w.) amesema:
"Hekima ni kitu kilichompotea Muislamu, popote
anapokipata ana kahi zaidi ya kukichukua.”

Madhehebuya Jaa'fariyya je nimadhehebuyatano?

amahani Sheikh Hasan, wewe wewe hapa upande

huu unatoa fikra ya kishia kwa mkabala na ya kisunni,
kama kwamba, katika mazungumzo yako awali,
unasema kuwa madhehebu ya Ja'afary ni ya tano, je
ninavyohisi ni sahihi?

Sheikh: Bila shaka, madhehebu haya yana msingi katika
historia yake, ulamaa wakubwa wa kisunni na maimamu
wao wamesoma kwa maimamu wa Ahlu Bayt, hapa
nakumbuka neno la mwanachuoni mmisri maarufu,
Sheikh Muhammad Abu Zahra katika kitabu Al-Imamu
Sadiq, aliposema: "Hawajawahi kuwa pamoja katika
kukubaliana ulama wa kiislamu pamoja na tofauti ya
mataifa yao katika jambo kama walivyokubaliana katika
ubora na elimu ya Imam Jafar Sadiq, maimamu wa
kisunni waliokuwa zama zake, walisoma kwake."
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Imam Malik (r.a.) alisoma kwake, na tabaka yake, kama
bile-Sufyan bin U'yayna na Sufyanu Thawry, na wengineo
wengi.

Pia Abu Hanifa, japokuwa walikuwa rika moja, na
alimchukulia kuwa ni mjuzi zaidi wa watu wote na
walichukua kwake riwaya ya Hadith wengi katika Tabiina,
akiwamo Yahya bin Said Al-Answari, Ayyub Sakhitani,
Aban bin Tagh'lab, Abu Umar bin A'laa na wengineo katika
maimamu wa Tabiina katika Figh na Hadithi, na hivyo ni
juu yawale waliopokea kutoka kwake katika waliowafuata
tabiina, na waliokuja baada yao , na maimamu mjtahid
tuliowataja.”

Ikiwa maimamu wa kisunni wana madhehbu, je itakuwa ni
kuongeza ikiwa Imam Jafar na maimamu wa Ahlu Bayt
nao watakuwa na madhehebu?

Kuna baadhi wanashuku wanayopokea mashia kutoka
kwenye madhehebu ya Ahlu Bayt kisha hawaleti njia
ambazo zinazingatiwa kuwa ni sahih, natija inakuwa ni:
Hakuna madhehebu ya Ahlu Bayt. Kila imam katika
maimamu wa madhehebu yake yalikuja kwa njia ya
wanafunzi wake walio karibu naye, na pia madhehebu ya
Ahlu Bayt tunayapata kwa njia ya wanafunzi wao
walikuwa karibu nao, ikwa sisi mathalan tutashuku
mapokezi ya Abu Yusuf Al-Qadhi na Muhammad bin
Hasan Shaybani na Zafar bin Hudhayl kutoka kwa Sheikh
wao Abu Hanifa, basi madhehebu yake tutayapata kutoka
wapi?

Ikiwa hatukubali mapokezi ya Swaleh mtoto wa imam
Ahmad, ndugu yake Abdallah bin Ahmad, Ahmad bin
Muhammad Al-Ashram, Abdul Malik Al-Maymuni, Ahmad
bin Al-Maruzi, Ibrahim bin Is-haq Al-Harbi, na wengineo,
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na aliyokusanya baadaye Abu Bakr Al-Khilal kutoka kwa
imam Ahmad bin Hambal, vipi tutaweza kuﬂkla
madhehebu yake na rai zake za kifighi?

Na hali ni hiyo hiyo, hutapata madhehebu ya Ahlu Bayt na
figh yao ila kupitia kwa wanafunzi wao walio karibu nao,
hiyo haina maana ya kukubali kila kinachopokewa kutoka
kwa Ahlu Bayt, kama ambavyo haiwezekani kukubali kila
kinachopokewa kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) pia kutoka
kwa maswahaba na kutoka kwa maimamu wa
madhehebu, bali lazima kufanya uhakiki na kutafiti na
kkuangalia kwa jicho la mazingatio.

Kwa hiyo, madhehebu ya Jafar yako, na wafuasi wake si
wachache sana kama wa madhehebu ya madhehehebu
manne ya kiislamu, na haisihi kuzidisha katika sharia, kila
madhehebu yanaona kuwa wafuasi wake ni wengi,
hapana budi tujuane, tuheshimiane na tusaidiane katika
mema na kumcha Mungu kama alivyotuamrisha
Mwenyezi Mungu.

Mwandishi: Sheikh hapa nitasimama kidogo mbele ya
mazungumzo yako, mwanzo, maimamu wa Ahlu Bayt
wana daraja na heshima na yaliyonukuliwa kutoka kwao
kwa sanad sahih yanazingatiwa, kwa msingi wa kupewa
umuhimu zaidi si kwa kustahiki kurithi, kama
mnavyoitakidi nyinyi mashia, hakuna matatizo makubwa
katika Figh yao, ila yapo katika wanayonasibishwa nayo
kutokana na makosa na uzushi ambayo ulama wa kisunni
wanawasaisha wao na mambo hayo.

Nilijiuliza juu ya maoni rai ya Ahlu Bayt katika mambo ya
ki-figh, nasawirisha kuwa tatizo si katika masuala ya
kifighi bali katika itikadi wanazonasibishwa nazo, je kuna
utengano wa kiitikadi na mgongano wa kimisingi?
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Sheikh: Mashia hawasemi kuhusu haki ya kurithi, bali
wanasema juu ya nassi zilizopokewa juu ya uimamu,
imethibiti kwao katika silsila ya kizazi cha Mtume kitukufu,
hii si aibu. Mwenyezi Mungu ametaja juu ya kuendelea
utume katika kizazi cha Nabii ibrahim (a.s.): "Na tukampa
yeye Is-haq na Yakub na tukajaalia kitabu na utume katika
dhuriya wake.”

Ama kuhusu uzushi hata mashia pia wanamtakasa
Mtume (s.a.w.w.) naAhlu Bayt wake kutokana nayo, lakini
kuona kuwa kila linalopinga maoni yenu ni uzushi na ni
makosa hii haifai, na ni haki ya wengine waangalie yenu
mliyo nayo pia.Yafaa tuingie kwenye ukumbi wa mdahalo
kwa adabu na kwa njia ya Mtume (s.a.w.w.).

Inapokuwa ni kawaida kila upande uamini kuwa uko
kwenye haki, basi si kawaida kumkubali upande
mwingine na kukubali kufungua aliyo nayo na kuyajadili
na mwenzake. Kisha kupinga madhehebu ya Ahlu Bayt si
upande wa itikadi tu kama ulivyosema, bali hata upande
wa kifigh.

Mwandishi: Mwenyezi Mungu Mungu atulinde sote. Na
nataraji Sheikh uelewe tabia ya maswali katika
mahojiano, katika mazungumzo yako ya mwanzo, wewe
unazungumza ukisema shia, sisi mashia...mashia
wamesema...mashia wamefanya...naona kama suala
hili lahitaji ufafanuzi kwani kama ajuavyo mtu wa kawaida
kama mimi kutoka kwa Ahlu Sunna, kwamba chiniya Shia
kuna makundi mengi yasiyokuwa Jaafariyya au Ithna-
ashariyya, sijui mizani yako iko wapi na sijui kwa nini
umeweka fikra ya Shia kwenye dhehebu moja tu? Na
unatumia kuita Shia tu, unasarifu ushia kwa nani?
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Sheikh: Je Sunni wote wana maoni mamoja? Hakuna
maashaira na muutazila, wenye rai na wenye hadithi,
wenye madhehebu manne na madhehebu ya Dhahiri na
mengineyo? Je wanakuwa ni wengi? Pia kuna masalafi,
kuna masufi, lakini najua kuwa unapozungumzia
madhehbu ya Ahli Sunna unakusudia masalafi
walioshikamana na Hambali, ni sehemu isiyodhihiri kuwa
ni kubwa sana kuliko ukumbi wa Ahli Sunna, nawe wajua
kuwa mimi ni wa madhehebu ya Imamiyya, Ithna-
ashariyya na nazungumzia madhehbu yao. Na
inapotajwa Shia inakusudia wao kwani wao ndio wenye
nafasi kubwa =zaidi, wanapotajwa wasiokuwa wao,
nitaongezakitu, sasa je uteitei wa Shia uko wapi?

Mwandishi: Tukiachia pale uko Saudia ukifanya tablighi
na kuinua roho ya kiislamu baina ya watu, hapo Qatif
ulikaa muda gani, na kituo chako cha pili kilikuwa wapi?

Nilibaki Qatif mpaka baada ya Ashura mwaka 1400
(A.H.) ambapo nilienda Teheran, katika jamhuri ya
kiislamu ya Iran na hiyo ni baada ya yaliyotokea Qatif
katika siku ya Ashura, watu wa jimbo hilo walikasirika
dhidi ya wamarekani ambao walikuwa wakitoa vitisho
dhidi ya serikali ya kiislamu ya Iran wakati uliposhikwa
ubalozi wa Marekani ulioko Teheran, ilikuwa siku ya
Ashura ndio fursa ya vijana wenye kuyapenda mapinduzi
ya kiislamu ya lran na wanaochukia utawala wa
kimarekani, fursa ya kuonyesha hisia zao wakati wa
kumuomboleza Imam Husein ambao mashia wa sehemu
mbali mbali wanaufanya, maombolezo yalikuwa
yamekatazwa kufanywa nje ya kumbi (Huseiniyya-
sehemu zinakofanywa maombolezo) kuinua picha za
Imam Khomeini.
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Serikali ya Saudia ikachukulia kuwa hii ni siasa, na ni
maandamano na ikaafikiana na tukio lililotokea kwenye
haram la Jahiman Al-Utaibi. Vyombo vya usalama
vikachukua hatua kali mpaka kufikia kupiga risasi na kuua
baadhi ya watu, mwisho wakashikwa watu wengi
waliokuwa wakiandamana au kutuhumiwa kushiriki
katika miji ya Qatif, Safwa, Sihat na sehemu nyingine.Hii
ndio ilikyokuwa sababu ya kutoka kwangu nchini.

Mwandishi: Nisamehe Sheikh, lakini wewe
unayafikisha mambo zaidi ya mipaka yake, ambapo akili
haikubali, lau ungekuwa ni kwenye sehemu rasmi
ukayaangalia mambo haya kisiasa, iwe ni katika harakati
za Jahiman za kisalafi au au upande wa mapinduzi ya
kiiran na mwito wa Khomeini wa kimapinduz na hasa
katika Bara Arabu, Simtetei hapa mwanasiasa nikiangalia
mambo yalivyo hasa, na lazima serikali iwe kali, tukio hili
lilikuwa na mrengo wa kisiasa unaotishia umoja wa nchi,
na sikama ulivyosema ni suala la kiibada tu.

azungumzo yangu juu ya yaliyotokea ilikuwa ni

kuendeleza kujibu swali lingine, na niliyoyataja ni
picha kwa ufupi tu si kwa lengo la kufafanua na kujadiliana
katika tukio, katika jambo hilo hakuna kulifanya dogo,
kama ambavyo hakuna haja ya kulifanya kubwa kama
unavyoonyesha wewe.

lkiwa mambo huhukumiwa kwa natija zake, hiyo
imesababisha kupanda hali hiyo, ikaendelea hali hiyo
kiasi miaka kumi na minne, mpaka kukapatikana
kufahamiana na serikali na udugu ukarudi mnamo mwaka
1994 (A.H.).
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Mwandishi: Samahani Sheikh, unataka niandike mistari
michache tu na mambo hayo katika historia ya MsHia wa
Saudia ya kisiasa, yametimu miaka 14. Nauliza, je serikali
ya Iran ilikuwa ina msaada wowote na kuwaelekeza
nyinyi katika upinzani huu kwa serikali ya Saudia, au ni
upokezi tu kama alivyofanya mfalme Faisal kwa Ikhwanul
Muslimina?

N i haki yako kama mwandishi wa gazeti uwe na pupa
ya kazi yako, lakini mimi nina ikhlasi juu ya kadhiya
hii ya nchi, kulingana na hali nyeti za kimaisha.

Swali lako kuhusu nafasi ya Iran. Anga za kimapinduzi
wakati ule zilikuwa zinatokota dhidi ya Marekani na tukio
la kutekwa nyara ubalozi wa marekani na mateka wake,
na Marekani kujaribu kuingia kijeshi Iran, zikafanya lugha
ya Iran iwe ya kimapinduzi na hivyo athari zake
kupatikana nchini na kwenye nchi zingine za kiislamu
kama ilivyokuwa wazi kwa mtu aliyeishi kipindi kile au
aliyesoma habari zake.

Lakini wairan walikuwa wakijishughulikia wenyewe hata
bado walikuwa hawajamakinika kujenga dola yao mpya,
kisha wakawa na matatizo makali ya ndani, mara
wakashtukizwa na vita na lIraq haya yote
hayakuwawezesha kusaidia upinzani Saudia.

Tulikuwa tukifaidika na kukaa Iran, ikiwa mfalme Faisal
aliweza kuwapokea Ikhwanul Muslimina na hata wengine
kuwapa nyadhifa na kuwapa pesa kama ulivyosema, sisi
hatukupata kama hayo Iran, tulikuwa tukijisimamia
maisha yetu sisi wenyewe, hakuna hata mmoja wetu
aliyepata wadhifa wowote, bali tulisumbuka kupata vibali
vya kuishi walipoanza kupanga utaratibu wa kiusalama
nchini humo.
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Ndio, tulikuwa na urafiki na uhusiano na baadhi ya
ulamaa na viongozi wa mapinduzi, kama nilivyosema
hapo awali, na hapo ndipo tulifaidika na kuendesha
baadhi ya mambo yetu.

Kutilia umuhimu wairani kwa Saudia kulidhihiri kwa yale
yaliyotokea Makka waliyoyayafanya walipokwenda kuhij
imwaka 1408 (A.H.) - (1987 A.D.). Nasi tukathibitisha
kutoka Iran ili tusiwe ni chombo cha mpambano uliokuwa
utokee wakati huo, ili tusiwe ndio sababu ya vita vya
upande wa Iran dhidi ya Saudia.

Tulitoka Iran, tukahamia Syria na Lebanon, na baadhi ya
ndugu zetu wakahamia Ulaya, ili tuhifadhi kuwa huru
kwetu, na tusiwe ni chombo cha mpambano ambayo
hatukupenda kuwamo ndani yake.

Mwandishi: Ni wangapi uliokwenda nao Iran?
Sheikh: Nivigumu kutaja idadi maalum.

Mwandishi: Takriban. ..

aliokuwa katika kazi yetu kisiasa walikuwa ni

wachache, kama makumi hivi, lakini kuna
waliokwenda kusoma dini, kuna waliokimbia, baadhi yao
walikaa kwa muda mchache tu kisha wakarejea. Idadi yao
inaweza kuwa mamia.

Mwandishi: Upinzani wenu ulikuwa vipi, je ni kama
anavyofanya Saad Al-Faqih mathalan, idhaa na kuandika
tu? .
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Kaziyetuilikuwa:

1. Kukuza anga zafikra, kisiasa na kiuongozi.

2. Matangazo na kuelimusha kupitia vitabu, magazeti, na
kurekodi hadith na mihadhara.

3. Harakati za kisiasa kufafanua kadhia yetu sehemu
mbalimbali.

Tulikuwa tukikataa kutumianguvu kama njia ya ya
upinzani, hivyo hatukuiunga mkono. Marjaa tuliyekuwa
tumeshikamana naye ni Seyyid Shirazi aliyekuwa
akiitangaza nembo ya 'Hakuna kutumia nguvu.' Aliandika
na kuhutubia mara nyingi dhidi ya kutumia nguvu na jeshi,
kwa sababu kufanya hivyo ni kinyume na mafunzo ya dini
na ni sababu ya kuvunja yaliyoharamishwa na kukosa
usalama na majibu ya watu kwa anayefanya hivyo. Na
mara nyingi hayapati natija nzuri.

Mwandishi: Umesema kuwa matatizo ya Kkisiasa
yalipoanza kati ya Saudia na Iran, mlijiweka mbali na
mpambano huo, sijui ee Sheikh Hasan, je hamkuhisi
kwamba nyinyi, kabla ya matatizo hayo, mlikuwa ni kama
karatasi ya kisiasa mkononi mwa Iran dhidi ya Saudia?

Wakati huo hakukuwa na mpambano kati ya Saudia
na Iran nasi hatukuhisi kuwa ni karatasi ya mtu
yeyote, na hatukubali hilo, lakini kuna ukweli ambao ni
lazima niutaje: Ni kwamba, hali, katika nchi yoyote
zisipowapa nafasi wananchi wake, hilo litawafanya
wajitegemeze na kwengine kama vile ambavyo uhusiano
na wengine unakuwa ni wa maslahi wanayofaidika nao
pande mbili, inafaa kwa mwananchi mkweli awe na
ikhlasi na nchi yake, asiwe ametegemea matakwa ya nje
dhidi ya maslahi ya nchiyake.
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Mwandishi: Samahani...Samahani.. lakini ni kwa sbabu
ya matatizo yaliyotokea na Saudia kusaidia Irag na hilo
lilitangazwa.

ahihi, na hilo ndilo lililotupa fursa ya kubaki Iran, na
kufanya siasa lakini wairani walikuwa na tahadhari
kufungua sehemu zingine kwa upana zaidi, hawakutaka
kuingia mzozo na dola za jimbo hili, huku wakisumbuliwa
na vita, na shinikizo la marekani na Ulaya lilikuwa pia ni
kubwa kwao, hivyo hawakujiingiza matatani na Saudia ila
.kabla ya matukio ya Makka. Na hapo tulihamia Syria,
Lebanon, nandugu zetuwengine Uingereza.

Mwandishi: Nisamehe Sheikh, kwa ufunguzi wako
katika upande huu kwa kweli siasa imeniingia, bado
nakanganywa, kwani kwenda kwenu Syria ambayo ina
uhusiano mzuri na Saudia, hamkuhofia, mathalan, juu ya
nafsi zenu serikali ya Saudia itaiomba ya Syria mshikwe
na mkabidhiwe kwa Saudia?

Tuliichagua Syria kwa sababu ilikuwa ndio nchi pekee
ya kiarabu iliyokuwa ikiionea huruma Iran katika vita
vyao na lraq, na watembezi kuoka Saudia walikuwa
wakiizuru, hii ilitupa fursa ya kukutana na jamii, pia
maisha huko ni mepesi, pamoja na hawza za kishia
zilizoko jimbo la Sayyida Zainab karibu na mji wa
Damascus.

Tulipachagua ili pawe ni mahali petu pa kuishi, si kwa ajili
ya kufanya mambo ya kisiasa, hilo wasyria hawaliruhusu,
lakini kuwa karibu na Lebanon kulituwezesha kupata
nafasituliyoikosa Syria.
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Siasa ya Syria ilikuwa ni kuwaheshimu wakimbizi madam
hali yao ni ya kufuata kanuni na hawapendi kinyume na
nchi zao walizotoka, mfano wa hivyo ni kuwa, pamoja na
uhusiano mzuri wa Iran na Syria huko Syria kuna baadhi
ya wakimbizi wa kiiran wanaoipinga serikali ya kiislamu
yalran.

Kwa kweli kuishi kwetu Syria ilikuwa ni majaribio ya
kimaisha, Lakini uaminifu juu ya msimamo wetu na ikhlasi
yetu uilikuwa ukitusaidia kustahmili kiasi hicho.

Mwandishi: Nitajaribu kuangalia maana ya Syria
kuwakubali nyinyi mkae, nijuu yako useme kama ni sahihi
au nimekosea, naona hiyo ilikuwa ni kama majibu ya
Saudi, yasiyo ya moja kwa moja, ya kule kuwachukua
Saudia wafuasi wa lkhwanul Muslimina kuishi Saudia
mwanzo wa miaka ya thamanini, je na Syria si ilikuwa
kama inajibu kwa kuwapokea nyinyi?

ijui kilichokuwa akilini mwa viongozi wa Syria, lakini
walituchukulia ni kama sehemu ya watu wa hawza za
kielimu katika jimbo la bibi Zainab, ambapo tulikuwa
tukisoma, kusomesha na kufanya nishati za mafunzo ya
kijamii, na sijingine.
Mwandishi: Mlikaa miaka mingapi Syria?
Sheikh: Yapata miaka sita (1409-1415A.H.).

Mwandishi: Je ulikuwa na uhusiano na Marjaa wa kishia
huko? Na je Hizbu llah ilikuwa ina matawi huko?
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Sheikh: Syria hakuna marjaa, kuna Hawza tu,
alizozianzisha Seyyid Hasan Shirazi mwaka 1369 (A.H.) -
1975 (A.D.), naye ni nduguye Seyyid Muhammad Shirazi,
sisi tulianzisha Hawza maalum kwa vijana wetu
‘Hawzatul Imam Swaadiq, katika jimbo la Bi Zainab.

Uzoefu wa maka mingi

uda huu tunaozungumza hakika umeona mengi

katika hisia za kuunga mkono mapinduzi ya Iran, na
pande mbili za kiislamu zimepitia kwenye mawimbi
makali yaliyoishia kwenye hali ilivyo hivi sasa, mimi niko
mbele ya Sheikh Hasan sasa, aliyepitia uzoefu wote huo,
sasa unazionaje zama zile na hotuba zako bado zinafaa?
Au uzoefu umekufunza kurudi nyuma kwenye zingine na
ubadilishe mtindo wako wa tabligh, je una nasaha gani
kwa kizazi chetu kipya na cha kiislamu kwa ujumla ili
kisianguke kwenye kasoro zako, na kifaidike na pande
nzuri za uzoefu wako?

Sheikh: Naamini kwamba tuliyoyafanya wakati ule
yalikuwa na faida kulinganana wakati ule, kimajmbo na
kiislamu, na sijutijuu ya mapinduzi ya kiislamu, nayaonani
mwanzo wa mwamko wa kiislamu, yalikuja katika njia ya
uma kushikana na na dini yake na kukataa miongozo ya
kimagharibi na utawala wa kimarekani na mashia na
masunniwengi waliyaangalia hivi.

Sasa kuhusu makosa yaliyofanyika kwenye mapinduziya
serikali ya Iran, hili ni jambo liko na hasa mwanzo ilikuwa
ni wajibu kuwasaida kuyavuka makosa hayo, lakini la
kusikitisha ni kuwa, mtazamo wa kitaifa uko upande
mwingine na kuathiriwa na matangazo ya kigeni kuko
upande mwingine,
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Hayo ndiyo yaliyofanya hali ya Uislamu wa Iran iwe ni
yenye kutupiwa maswali. llidhihirika kuwa walioongoza
upinzani kwa Iran ndio walioongoza upinzani dhidiya
Saudia k.v. Serikali ya Iraq iliyoanguka na idara ya
Marekani.

Haya ndio maoni juu yangu juu ya mkondo huo. Ama
kuhusu upeo wa kuzungumzia mfumo wake, hakika
mwanaadamu hukua na kukamilika kwenye kipindi cha
uzoefu na mafunzo kama ambavyo uongozi wa Marjaa ni
muhimu kwa ajili ya kuziba mapengo na kuondoa
makosa, aidha kubadilika kwa hali kunahitajika katika
kubadillika mazungumzo na mfumo, sote twajua kwamba
mfumo wa utume wakati wa nyuma haukuwa sawa na
wakati wa Makka, pia katika baadhi ya sehemu.

Nawasihi ndugu zangui na mimi wasiache msimamo wao
si kwa hamasa tu, bali waziangalie miji, akili na jamii zao
kwa jicho la mazingatio, mtindo unaofaulu katika nchi
moja huenda usifaulu kwa nyingine.

Je Saffar ni Khomein wa Qatif?

N ajiuliza Sheikh, mtu anayesoma namna
unavyomuunga mkono Khomeini na
uwanamapinduzi aliokuwa nao, huenda ikasemwa hivi
sasa Sheikh Hasan Saffar atashika nafasi yake Qatif na
atafanya kazi ileile aliyoifanya Khomeini, wasemaje hapo.

Sheikh: Hapo kuna udunishaji, hakuna haja kabisa ya
kulinganisha, si katika sifa ya kiutu, kihali, kijamii na wala
ya kisiasa. Imam Khomeini alikuwa ni fakihi na marjaa, na
mimi ni mwanafunzi mdogo tu, yeye ametoka sehemu
ambayo wengi nimashia, Iran, na mimi kwetu
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mashia ni wachache; yeye alikuwa akipinga serikali ya
Shahinshah (Shah) alliyetaka kuugeuza umma wa
kiislamu, na alishikana na utawala wa kizayuni; ambapo
sisi tunaishi katika serikali ya inayopinga kushinikizwa na
wamagharibi, na kukataa kuwapo uadui wa kizayuni. Na
tofauti nyingine nyingi.

Mwandishi: Kwa hivyo Sheikh Hasan, ningependa
kuuliza mfumo mnaoufuata hapa Saudia.

atiba yetu baada ya kurejea nchini iko katika mambo

mane:
La kwanza, kuitengeneza jamii kwa ndani kwa kueneza
mfumo wa sawa, kupitia njia zilizoko, kusaidia taasisi za
kheri kwa jamii, na kumshujaisha kila anayetaka
kunufaisha jamii na kuitumikia kwenye maendeleo yake.
La pili, kufungua nyanja za nchi kwa kuweka daraja la
kuwasiliana na wananchi wengine, ili kuiacha ile hali ya
kukatana kimadhehebu, kujifungua kikabila, na kutoa
mafunzo katika upande huu.
La tatu, kuwasiliana na wahusika na viongozi wa nchi ili
kutengeneza kadhia husika, na kuondoa matatizo
yaliyoko, hiiinasaidia kuunganisha uongozi na wananchi.
La nne, kutoa mchango juu ya mambo yanayohusu nchi
kwa ujumla katika nyanja mbali mbali.

Mwandishi: Naingia kwenye upande wa pili ambao
mwenye kufuatilia kama mimi anaujali. Nyinyi mna fatwa
hasa katika kadhia za kujiunga na jamii, japo katika
upande wa kwanza mna maoni mapya, kama vile fatwa
zenu katika Ashura ya kujitolea damu, na mengineyo, je
mmetufafanulia fikra hii?

119



Sheikh:Kujiunga katika jamii ni kadhia nzuri inafaa kila
mwenye mwamko afanye bidii sana katika, hii nni nchi
kubwa, ambayo umoja wake umehakikika kwa mkono wa
muasisi wake mfalme Abdul Aziz (Mungu amrehemu),
nchi hii ina majimbo na makabila mengi, huku
ikiunganishwa na lugha moja ya kiarabu na dini moja ya
kiislamu, alhamdu lillah.

Lakini pupa ya kimaumbile ya kijamii ni juu ya mambo
yake na kuyaheshimu, kupanua imani ya nchi nzima, hali
hii inapodhoofu, ndipo kunapozidi kushikamana kwa
wengine na mambo yao, ndipo nchi inapokuwa ni uwanja
wa mapambano baina ya mambo fulani yaliyojigawanya,
huku nchi ikiathirika na kuwapo mafunzo ya wengine
katika jamii, na kuwa dhidi yake tofauti ya kijamii au ya
kimadhehebu, au fikra hii inazuia kuungna kinchi na
kufanya baadhi ya watu ni kasha linalojitosheleza
lenyewe tu.

Umpja wa nchi kiislamu ni amana shingoni kwetu, tuna
majukumu ya kuutilia mkazo, kufanya upya na kuondoa
vumbi linaloingia kwenye uso wake mweupe pe pe pe.
Upande huu wa Uislamu wa nchi ndio umenishughulisha
nikatoa mihadhara mingi nikiwaomba jamii yetu
kujifungua zaidi katika sehemu zao, na kuonyesha
mapenzi ya nchi yao, kuutukuza ushirikiano kiujumla, na
kutilia umuhimu kadhia hii kwa uangalizi maalum ili
kuondoa athari za usongo wa zamani na kupambana na
magumu yaliyopo.

Na nikaandika vitabu na tafiti katika maudhui mbalimballi
k.v. At-taa’ddudiyya wal-hurriyya fil islaam, At-tasaamuh
wathaqaafatul ikhtilaaf, At-tanawwuu’ wat-taa’aayush,
As-simul ijtimaai’ muqawwamaatuhu wahimaayatuh,
Kayfa naqraul aakhar, Al hawwar walinfitah a’lal akhar, At-
tatwaau lilwahda na vinginevyo.
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Na alhamdu lillah mwito wa mrithi wa mfaime w
majadiliano ya nchi, na baadhi ya walinganiaji na
wannafikra wwilishiriki katika fikra hizi kupitia magazeti na
waandishi kuku wakiandaa uwanja wa kinchi zaidi kuliko
hapo zamani ili kuhakikisha hali ya muungano na
kuuenzi.

Sheikh: Ama kuhusu kulingani kwetu kujitolea damu
wakati wa Ashura kila mwaka hili limepokewa vizuri na
mashia na kushinda benki ya damu ya jimbo, tulianza
Qatif mnamo mwaka 1416 A.H. Na kuenea mpakaAhsaa
mwaka 1424 A.H. Na Bahrain miaka mitatu iliyopita, pia
jimbo la Bi Zainab Syria na nataraji siku ya Ashura iwe
siku ya kimataifa ya kujitolea damu, kila mtu kujitolea kwa
ajilinya mwanaadamu mwenziwe mgonjwa.

Na hii si fatwa, kwa sababu mimi siko katika daraja ya
Marjaa na kutoa fatwa, bali ni mwito wa kupata faida na
kukumbuka kufa shahid kwa Imam Husein (a.s.).

Mandhari yaAshura na pichayake isiyofaa

akini ni kinyume cha mnavyofanya, vyombo vya
habari viyeleza kuwa mnamwaga damu na kujipiga
vichwa, hii inaleta pichaisiyofaa kwenu.

Sheikh: Haya mandhari uyaonayo katika baadhi ya
jamii ya kishia siku ya Ashura yana hitilafu ndani ya Shia
yenyewe. Ameandikakwa kuyapinga mmoja wa ulamaa
mashuhuri wa kishia Seyyid Muhsin Al-Amin Al-Aamili
(1284-1371) wa Lebanon, katika kitabu kiitwacho At. Pia
Imam Khomeini alitoa amri ya kuyakataza hayo, pia
kiongozi wa sasa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Seyyid
Khamenei pia Seyyid fadhlu Llah, Marjaa maarufu
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Marjaa maarufu Lebanon, kwamba kufanya hivi ni kuiudhi
nafsi na kuharibu mandhari mbele ya wengine, lakini
Marjaa wengine sehemu zingine wanatilia mkazo haya
wanaona kuwa ni njia ya kuhuisha mnasaba wa Ashura
na kuingiza anuani ya mahaba kwa Ahlu Bayt, na kuhisi
walivyodhulumiwa. Na wapinagao wanasema kuwa
kufanya hivyo si kuudhi nafsi tu ni haramu, lakini vile vile
kuharibu nafsiau kiungo kimoja.

Ama mimi binafsi naelemea kwenye wenye fikra za
kwanza, na naona kuwa maadam hakuna nassi (nukuu)
iliyothibiti kwa mmoja wa maimamu wa Ahlu Bayt
inayotaka kufanya mambo haya, bali ni mtindo unaokuwa
katika jamii fulani katika kueleza mapenzi yao kwa Ahlu
Bayt, na pia huwa yanageuka, mimi naona umuhimu wa
kuweka picha nzuri ya madhehebu kama anavyosema
Imam Jafar Sadiq (a.s.): "Muwe ni pambo kwetu, msiwe
chukizo."Lakini kama nilivyosema mwanzo bado inabaki
katika maoni, mimi siko katika daraja ya Marjaa na kutoa
fatwa.

Mwandishi: Hapa nina swali la wazi juu ya kutoswali
mshia na msunni, licha ya kuwa kuna fatwa ya Khomiein
aliyoitoa akaondoa hilo, kwa kufaa kuswali nyuma ya
maimamu wa Haram ya Makka na kwenye msikiti wa
Mtume (s.a.w.w.)?

aam, mashia wanaswali nyuma ya maimamu wa

msikiti wa Haram wa Makka, na msikiti wa Mtume,
na pia sehemu zingine. Nassi na fatwa zilizotolewa na
Marjaa wa Shia zinaita mashia kushirikiana kaika Swala
ya jamaa na ndugu zao wa kisunni, wakati wanapofika
mahali panapokimiwa Swala. Ama mahali wanapokuwa
wamemakinika, nijambo la kawaida Swala zao
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Zinakuwa nyuma ya imam katika ulamaa zao, kama ilivyo
kwa masunni, wao mjini Qatif na vitongoji vyake, wana
misikiti yao maalum na hawaswali na maimamu wa
kishia.

Napenda kusema hapa kwamba mashia saa nyingine
hupata matatizo wanaposwali kwenye msikiti wa Mtume
mathalan, rai ya madhehebu ya Shia ni kutosihi kusujudu
ila juu ya ardhi, au kilichomea juu ya ardhi, kisicholiwa, na
kuvaliwa, na sehemu nyingi ya msikiti wa Mtume
imetandikwa mazulia, wao wanalazinika kuweka udongo
au kibao au karatasi wakisujudu juu yake, hili wengine
hawaliwezi, hata hutokea tabu katika tofauti ya kimafungu
katika mas-ala haya.

Na miongoni mwa matatizo wayapatayo mashia katika
Swala ya jamaa na ndugu zao wa Sunni ni kwamba kuna
baadhiya maimamu wa kisunni wanawatukana maimamu
wa kishia katika khutba zao, na kuwataja kwa shirk
upotevu na uzushi, je mtu atakubali kuswali nyuma ya mtu
mwenye tuhuma kama hizo?

Ishatokea ujumbe wa kishia kutoka nchi za nje uliacha
kuswali jamaa pale imam alipovama katika kutukana
kama huku.Nataraji zitafanywa juhudi kuondoa matatizo
kama haya ili iwe Swala ya jamaa ni mandhari ya umoja
wa umma na kukusanya mambo yao inshaallah.

Mwandishi:Tukirudi Syria, mlirudi vipi, je unaweza
kutufafanulia sababu na jinsi mlivyorudi Saudia®?

Baada ya Iraq kuikalia Kuwait, na Saudia kusaidiana
na majeshi ya ushirikiano ili kuilinda Saudia, na
kuiweka huru Kuwait, jimbo letu lilingia kwenye hali
mpya, natukaona hatariinanyemelea nchi yetu, na hasa
upande wa jimbo nyeti la mashariki, serikali ya Iraq
ilijaribu kwa uwezo wake wote tuelekee kwenye
msimamo wao,
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Tupinge kuja kwa majeshi ya nje na tuzidishe upinzani
wetu kwa serikali, ulikuwa kwenye upande huo,harakati
nyingi za kiislamu za kisunni ziliwasiliana nasi
zikitushujaisha kufanya hivyo, kwa sababa msimamo
wao kiujumla ulikuwa kwenye upande huo, lakini
tulichunguza mambo hayo kwa makini na kwa roho ya
kupenda nchi yetu, tukaamua tujiunge na nchi yetu na
tusimame pamoja nayo katika wakati huu wa shida
nikatangaza kwenye taarifa iliyotolewa na wakala wa
habari wa Reuter, kwamba sisi, pamoja na kuwa ni jamii
yenye kupata matatizo, lakini hiyo haina maana sisi
tusimame pamoja na adui Muiraq, tukakataa hadaa zote,
na tukawaomba watu wetu katika jimbo la Mashariki
kujitolea katika kuilinda nchi yetu na kuhifadhi usalama na
utulivu katik hali hiyo nyeti.

Msimamo huu ulipokelewa vizuri na serikali ya mfalme wa
Saudia (Khaadimul haramain) na kwa heshima, na
kulikuwa na wasita kama vile balozi wa Saudia aliyekuwa
Syria Ustadh Ahmad Al-Kahimi ambaye alifanya kazi
nzuri, na Dk. Nasir Al-Manqur, balozi wa Saudia
Uingereza, akiwa mijini London, huyu alikuwa kabla ya
Dk. Ghazi Al-Qusaibi na baadhi ya ndugu wengine
Marekani pia walikutana na balozi wa Saudia Amir
Bandar bin Sultan, mawasiliano na mikutano ikawa mingi
kutokana na hali ilivyokuwa ikiendelea nchini na heshima
ya nchi juu ya msimamo tuliouchukua.

Mfalme akatuma mjumbe London akiwaita ndugu zetu
kule kukutana na mfalme haraka ili kupata utulivu juu ya
msimamo wa serikali na kushughulikia jambo hilo, wane
wakaenda Jeddah, wakakutana na mfalme mnamo
September 1993 (A.D.),
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Pia wakakutana na waziri wa mambo ya ndani na mkuu
wa jimbo la mashariki.

Mwandishi: Sijui ..ee Sheikh Hasan, kama kwamba
baadhi ya habari zimetaja kazi ya Dk. Ghazi Al-Qusaibi,
naye ni mwenye kuwapenda nyinyi, je unaweza kuliweka
wazijambo hili?

La, haikuwa kwa kutumia wasita, sisi tunaelewana
sana na anayetumikia kupata umoja wa nchi, yeye
alikuliaAhsaa na ameishi na mashia huko na Bahrain.

Mwandishi: Tukirudi kwenye wale ndugu zenu wane
mliowatuma, nakuomba ututajie majina yao kwa sababu
ya uthibi.

Sheikh: Ni Dk. Sheikh Tawfiq Seif, Mhandisi Jafar
Shaayib, Ustadh Isa Al-Mudhii'l na Sheikh Sadiq Al-
Jabrani. Wakarudi na mwelekeo mzuri na mfalme
akamuru kuachiliwa huru wafungwa wa kishia kutokana
na matukio yaliyopita, na akawasemehe waliokuwa nje
warejee nyumbani kwa amani, na akaondoa vizuizi vya
safari kwa aliyezuiwa.

Vilevile akaahdi kutatua matatizo yanayowapata
wananchi mashia; hivi ndivyo harakati zetu za nje
zilivyokwisha, alhamdu lillah, tukarudi nchini tukae
kwenye kivulichake.

Mwandishi: Licha ya kuwa katika sehemu yetu ya piliya
mahojiano yetu ulisema kuwa katika kipindi hiki
tunachoishi, hatuna mashia wapingao, ila ni sauti tu
zinazojitokeza huku na huko.
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Sheikh: Kucheleweshwa kushughulikiwa mambo na
kutatua matatizo ndiko kulikowakangaya baadhi ya
ndugu zetu, huenda baadhi yao wakawa na shaka, hili
kwa dola tu, bali hata kwa mustawa wa mashia,
tunapambana na maswali kutoka kwa watu waliokuwa
na tamaa ya kushughulikiwa, hali ya kuchelewa
ikawakanganya. Katika hali kama hii kutakuwa na wenye
kupinga, lakini twataraji ili kupunguza njia ya mwelekeo
huu, ni muhimu sana kuyashughulikia matatizo ya watu
hao, kwani wao ni wananchi na wana haki ya kuburudika
na neema zilizoko katika nchiyao.

Manifesto ya ‘Washirika wa chini’

aifai sisi tukielekea mwisho wa mahojiano haya

marefu nisitaje juu ya maombi yenu, mlitoa
manifesto mwaka uliopita mkayiita 'Shurakaaun fil watan'
(Washirika nchini), humo mlitaja matakwa yenu mkiwa ni
mashia, nini sababu ya hiyo, je jambo hilo lina uhusiano
na anga ya kisiasa iliyoko nchini kwetu, ndipo huenda
wengine wakasema huko ni kupatiliza fursa ya kisiasa na
kijamii inayopitia nchi. Una maelezo ganihapo?

Sheikh: Hiyo haikuwa manifesto bali ulikuwa ni karatasi
ya ujumbe aliyopelekewa mtawala na ujumbe wa mashia
18 kutoka Qatif, Ahsaa na Madina, ujumbe huo ulisainiwa
na watu 450 tukitangaza mapenzi yetu kwa nchi,
kusimamia pamoja na dola dhidi ya nguvu za kutoka nje,
pia ujumbe ulikita juu ya umoja wa nchi, na kuungana
watu na uongozi, na kwamba mashia nisehemu tu
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haiwezi kuwa kinyume na wengine, na wapatiwe nafasi
katika nyanja zote kama wananchi wengine bila ya
kuwabagua au kuwatenga, na mambo yao ya
kimadhehebu yaheshimiwe.

Mapokezi ya mfalme (Mungu amhifadhi) yalikuwa mazuri
mno, kiasi kwamba wajumbe wote waliridhika kuwa
anashughulikia jambo hilo yeye mwenyewe, akawasifu
mashia na mambo wanayozidishiwa kidini na kinchi, na
akatuambia azma yake ya kuita mlingano wa kukutana
kwa mdahalo wa nchinzima.

Ama kusema kuwa kupeleka ujumbe huu ni kuitumia
fursa, si sahihi, pande zote zimetoa manifesto na jumbe
zao, lakini shia wakipeleka zao mbele ya viongozi
wanaambiwa wameitumia fursa, Mungu ndiye mwenye
kushtakiwa.

amahani Sheikh, mbali na hisia za kijamii na kimkoa
mpaka....tuhuma ziko kwa wote Sheikh Hasan... Je
katika hilimko sawa na wengine?

Sheikh: Ikiwa ni hivyo basi nina haki niwatetee wote,
ambapo haifai kukutuhumu, na nchi isumbuke kwa sauti
za watu wake, wahusika nchini wanaona fahari kuwa na
siasa ya mlango uliofunguliwa, basi na uwashujaishe
wananchi kuzungumza na viongozi wao, katika hilo ndio
mwanzo wa nasaha na kutowapa fursa maadui.

Mwandishi: Je una neno la mwisho katika kuhitimisha
mahojiano haya?
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Sheikh: Nakushukuru kwa kuitumia fursa hii ya
mahojiano na wewe kujadiliana juu ya mambo haya
yanayotuhusu waislamu ili tupambane na vipingaminizi,
tukiwa ni wananchi, tunafanya bidii juu ya usalama na
utulivu wa nchi yetu,na natumai mahojiano kama haya
yasaidie kubadilishana mawazo kuliko bora zaidi,Na
kuwe kutaka majadiliano kwetu ni kwa ajili ya kusaidiana
katika mema na kumcha Mungu.

Na katika mahojiano yetu sikukusudia kuyafanya upya
mambo ya kimadhehebu wala mjadala wa kitaifa wa siku
nyingi, bali nilitaka kuiweka wazi picha ili watu wa upande
mwingine wafahamu kuwa upande mwingine una maoni,
hoja na dalili zao.

Nawaomba ndugu zangu walinganiaji na wasomi watililie
umuhimu kushughulikia wa kukubaliana na mwafaka
mpana kati ya madhehebu ya umma na watu wake,
badala ya kujikita kwenye dondoo chache za hitilafu,
watabaki pia badhi ya wenye kushadidia katika
madhehebu mbali mbali, lakini wenye akili na walio kati
kati wa pande zote wasiache uwanja kuchezewa na na
nguvu za kushadidia, na wainue sauti zao na kuzidisha
juhudi zao ili kuuokoa umma kutokana na hali nzito
tunayoishi.

dkk
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mnamo mwaka (1377 A.H.) huko mijini Qatif, Mkoa wa Mashariki,
nchini Saudi Arabia. Alipohitimu kusoma katika Chuo cha Quran.
Alijiunga na Madrasa ya msingi ya Zainul-Abidin,
kisha akajiunga na Madrasa ya Kati ya Amin mjini Qatif,
na hivyo kuanza kutoa khutba za kidini katika mwaka
J390 TV WTAB8 AD.). . L N

Sheikh Hassan bin Musa bin bin Sheikh Ridha Saffar,amezaliwa

Mnamo mwaka 1391 (A.H.) (1971 A.D.), alikwenda huko
mjini Najaf, Iraq kwa ajili ya kuongeza elimu na baadaye
alikwenda kuendelea zaidi kwenye Hawza ya Qum (Iran).

Kisha alijiunga na Madrasa ya Rasuulul-Akram nchini
Kuwait, na hapo ndipo alipokuwa ni miongoni mwa viongozi
wa mwamko wa kiislamu nchini humo.............................

Sheikh Saffar amesimamia taasisi nyingi za kidini katika
pande nyingi duniani ikiwemo Saudia, Oman, Syria, Iran na
b 2 - D RN SRR R s 0 o T TR

Vilevile ameshiriki katika matangazo mengi kupitia kwenye
idhaa na magazeti mengi duniani. Ameshiriki mikutano
mingi ya kiislamu ikiwemo Mkutano wa vijana wa kiislamu
Marekani, na mkutano wa Umoja wa kiislamu chini Iran, pia
vikao juu ya fikra katika Saudia; pia mkutano wa mlingano wa .......
kuwa karibu baina ya madhehebu, nchini Bahrain.................oooooovoon.

Ametoa vitabu zaidi ya sabini na vimetarumiwa katika lugha mbali
BRI RO L e T e e e

Sheikh huchukuliwa kama ni mmoja kati ya watu..........
wanaopenda kuzungumzia uhuru wa kuwapo kwa wingi wa Kiitikadi,
na juu ya uelewa wa uzalendo na pia kufikia kuwa na neno moja katika
Uislamu.
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